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DIBAJI 
 

Mpango Kazi wa Taifa wa Haki na Ustawi kwa Watu wenye Ualbino (MTHUWWU) 
2024/2025 - 2028/2029, umeandaliwa kwa kuunganisha mahitaji ya mwitikio wa Bara la 
Afrika dhidi ya ukatili unaofanywa kwa Watu wenye Ualbino (WwU). Taarifa kuhusu 
ukatili dhidi ya WwU nchini Tanzania zilianza kutolewa katika vyombo vya habari 
mwaka 2006 na mara moja Serikali ilianza kuchukua hatua madhubuti na za kimkakati 
kuhakikisha ulinzi, usalama na uwezeshaji WwU kwa kutambua kuwa ni kundi lililo 
katika mazingira hatarishi. Hatua hizi zimewezesha kupungua kwa vitendo vya kikatili, 
ubaguzi, unyanyapaa na madhila yanayochochewa na imani potofu katika jamii na 
hivyo kuboresha hali ya maisha kwa WwU. Harakati hizo zimewezeshwa kupitia 
uwekaji wa mazingira wezeshi kisera na kisheria kwa kutungwa kwa Sheria ya Watu 
wenye Ulemavu, Sura ya 183; Mahakama na Utumiaji wa Sheria (Judicature and 
Application of Laws Practice and Procedure in Cases Involving Vulnerable Groups - 
GN Na.110/2019); Sheria ya Mtoto Sura ya 13 pamoja na kuridhiwa kwa Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa wa Haki za WwU wa Mwaka 2006. Serikali pia imewezesha 
ujumuishwaji wa WwU katika mikakati, mipango na programu za uwezeshaji kiuchumi 
na huduma za jamii ikiwemo afya, elimu na maji. Vilevile, jitihada kubwa imefanyika 
kuongeza uelewa kwa jamii na WwU kuhusu hali zao, namna ya kujikinga na saratani 
ya ngozi na ulinzi na usalama wao.   
 
Pamoja na jitihada hizi, WwU wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za kuchelewa 
kutambua na kuchunguza saratani ya ngozi na uoni hafifu hivyo kusababisha WwU 
walio wengi kushindwa kuendelea kupata elimu, ajira na kufifisha matarajio yao ya 
kitaaluma na maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa.  
 
Hivyo, MTHUWWU unaainisha hatua zinazohitajika katika kuzuia, kukabiliana na 
kutokomeza ukatili. Aidha, Mpango huu unatambua kuwa kuwekeza katika mipango 
ya kuzuia ukatili kuna matokeo chanya katika maendeleo jumuishi na hivyo, 
kuimarisha juhudi mbalimbali za uwekezaji unaofanywa na Serikali, Washirika wa 
Maendeleo na Wadau katika maisha ya WwU hapa nchini.  
 
Ninatoa wito kwa wadau wote, ikiwa ni pamoja OR-TAMISEMI, WwU na familia zao 
na Washirika wa Maendeleo, kutoa ushirikiano unaohitajika kupitia MTHUWWU 
2024/25 - 2028/29 ili kutekeleza kikamilifu juhudi za kutokomeza aina zote za 
ubaguzi, unyanyasaji na ukatili dhidi ya WwU.  
. 
 
 

Mh.Ridhiwani J. Kikwete (Mb) 
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU, 
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SHUKRANI 
 

Hatua za kuandaa Mpango Kazi wa Taifa wa Haki na Ustawi kwa Watu wenye 
Ualbino (MTHUWWU) 2024/2025 - 2028/2029 ni juhudi za Serikali pamoja na 
Wadau mbalimbali wanaoshughulikia masuala ya WwU nchini. Ofisi ya Waziri Mkuu 
- Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu (OWM-KVAU) inatambua mchango 
maalumu kutoka kwa Kamati ya Uratibu iliyojumuisha wadau wa mbalimbali wa 
ndani na nje ya nchi wakiwemo; Standing Voice, Karagwe Community Based 
Rehabilitation Programmes na Chama cha Watu wenye Ualbino Tanzania (TAS), 
kwa kazi kubwa ya kuwezesha na kutoa utaalamu kufanikisha uandaaji wa Mpango 
Kazi huu.  
 
Kufuatia mchakato wa mashauriano na WwU na wadau wengine uliofanyika nchi 
nzima, Serikali ya Tanzania imekuja na Mpango Kazi wa kwanza mahususi kwa 
WwU. Hii inaakisi kuwa Serikali ina dhamira ya dhati na inachukua jitihada 
mbalimbali kuhakikisha maendeleo jumuishi na ustawi kwa WwU. 
 
Ninapenda pia kutoa shukrani za dhati kwa kutambua juhudi zilizofanywa na Wizara 
zilizoshiriki kikamilifu katika kuandaa MTHUWWU  ikiwa ni pamoja na Ofisi ya Rais -
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; Wizara ya Katiba na Sheria; Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia; Wizara ya Afya na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalumu. 
 
Ninategemea ushirikiano huu utaendelea katika utekelezaji wa MTHUWWU 
(2024/2025 - 2028/2029) kupitia nguzo kuu nne za kimkakati za Ulinzi, Kinga, Usawa 
na kutobaguliwa na Uwajibikaji. 
 
.
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MUHTASARI 
Kuandaliwa kwa Mpango Kazi wa Kikanda (RAP) kuhusu Ualbino Barani Afrika 
(2017-2021) na Mpango wa Utekelezaji wa Umoja wa Afrika (AUPoA) wa 
kutokomeza mashambulizi na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu 
unaowalenga WwU Barani Afrika (2021-2031) ndiyo msukumo wa Tanzania 
kuandaa Mpango Kazi wa Taifa wa Haki na Ustawi kwa Watu wenye Ualbino 
(MTHUWWU). MTHUWWU ni sehemu ya utekelezaji wa Ajenda ya Maendeleo 
Endelevu (2030); Dira ya Maendeleo ya Taifa (2025); Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22-2025/26); Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Haki za Watu wenye Ulemavu (UNCRPD) 2006; Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 
Haki za Mtoto wa 1989 (UNCRC); Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu 
wa 1981 (ACHPR).  
 
MTHUWWU umechambua changamoto za WwU na mikakati ya kukabiliana na 
changamoto hizo imebainishwa na hivyo utawezesha kutekelezwa kwa afua za 
kushughulikia changamoto za WwU, zikiwemo ukosefu wa vifaa, huduma muhimu, 
vitendo vya ubaguzi, ukatili na unyanyasaji. MTHUWWU unategemewa kuleta 
mabadiliko ya kimkakati ya jinsi ya kushughulikia tatizo la ubaguzi, unyanyasaji na 
ukatili dhidi ya WwU. MTHUWWU 2024/25 - 2028/2029, utatekelezwa kupitia nguzo 
kuu nne za kimkakati ambazo ni:  Ulinzi, Kinga, Usawa na kutobaguliwa, na 
Uwajibikaji. 
 
Katika eneo la Ulinzi, mpango umeorodhesha mikakati ya kuimarisha mifumo ya 
ulinzi na usalama wa WwU katika ngazi ya Kijiji/Mtaa, Kata, Wilaya, Mkoa na Taifa 
itakayowezesha kulinda haki za WwU ikiwa ni pamoja na kuimarisha upatikanaji wa 
huduma za afya na vifaa saidizi. Aidha, katika eneo la Kinga, mikakati ya kuimarisha 
mifumo itakayowezesha kupatikana kwa takwimu muhimu za WwU, kukuza uelewa 
wa jamii katika kutokomeza ubaguzi, unyanyapaa, ukatili na imani potofu 
zinazohusiana na WwU; na kuzuia biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu. 
Mpango pia umeweka Mikakati ya Usawa na Kutobaguliwa kwa kuboresha uwezo 
wa WwU kiuchumi, kuimarisha upatikanaji wa huduma ya Msaada wa Kisheria katika 
kukabiliana na unyanyapaa. Katika kukuza Uwajibikaji, mikakati iliyowekwa ni 
pamoja na kuimarisha ulinzi kwa mashahidi wa kesi za jinai, kuimarishwa kwa 
mapitio huru ya upatikanaji wa elimu kwa WwU, huduma za kijamii na fedha, 
huduma za usaidizi kwa waathirika, ushiriki wa kisiasa, kuimarisha ushirikiano na 
wadau wa ndani na nje pamoja na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 
MTHUWWU. 
 
Pamoja na maeneo hayo muhimu ya utekelezaji, Mpango pia umeainisha afua 
zitakazotekelezwa, viashiria vitakavyotumika kupima utekelezaji, wadau 
wanaohusika na utekelezaji, muda wa utekelezaji na bajeti kwa kila shughuli 
iliyopangwa. Ili kufikia malengo ya Mpango huu, ushirikiano unahitajika baina ya 
wadau  kutoka Wizara za Kisekta, Taasisi za Serikali, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, 
Jamii na WwU. 



TAFSIRI YA MANENO 
 
Ualbino: ni hali ya kijenetiki isiyoambukiza na inayorithiwa ambayo inasababisha 
ukosefu wa rangi ya asili katika nywele, ngozi na macho.   
 

Ubaguzi: ni kutofautishwa, kutengwa au kizuizi chochote kwa misingi ya usawa 
ambayo ina madhumuni au athari ya kudhoofisha au kubatilisha utambuzi, kufurahia 
au kujumuika kwa misingi sawa ya haki za binadamu na uhuru wa kimsingi kisiasa, 
kiuchumi, kijamii, kiutamaduni, kiraia kama ilivyofafanuliwa katika Sheria ya Watu 
Wenye Ulemavu, Sura ya 183. 
 

Ujumuishwaji:  ni  hali ambapo watu au jamii inathamini na kuheshimu utofauti 
kama sehemu ya maisha, kwa lengo la kupunguza vizuizi ili kuwakubali watu wote  
kushiriki na kuchangia katika jamii hiyo. 
 

Elimu-Jumuishi: ni utoaji wa fursa sawa za elimu kwa kuzingatia mahitaji ya Watu 
wenye Ualbino kulingana na hali zao. 
 

Shule Jumuishi:  sehemu maalum ambapo panawezesha utoaji wa fursa sawa za 
elimu kwa kuzingatia mahitaji ya Watu wenye Ualbino kulingana na hali zao. 
 

Mazingira wezeshi Mahali pa Kazi:  hatua zinazofaa za kubuni na kurekebisha 
maeneo ya kazi na majengo kwa njia ambayo yanafikiwa na Watu wenye Ulemavu 
(kama inavyofafanuliwa katika Sheria ya Watu wenye Ulemavu, Sura 183). 
 

Mtu mwenye Ualbino: ni mtu mwenye hali ya kijenetiki isiyoambukiza na  
inayorithiwa. Hali hii ni matokeo ya ukosefu wa rangi asili  katika nywele, ngozi na 
macho.  
 
Mtu mwenye Ulemavu:  mtu mwenye hali ya kimaumbile ya viungo, ufahamu au 
akili ambayo mazingira yakiwa na vikwazo vya kimtizamo, kimazingira na kitaasisi 
yanapunguza ufanisi na ushiriki  wake katika maisha  ya kila siku.  
 

Marekebisho stahiki:  marekebisho muhimu ya mazingira yanayozingatia mahitaji 
ya msingi yanayojali haki na ustawi kwa Mtu mwenye Ualbino. 
 

Ukatili:  mwenendo wa mtu dhidi ya mtu mwingine unaosababisha madhara ya 
kimwili au kisaikolojia. 
 

Vitendo hatarishi: ni mwenendo unaotishia haki, ustawi na usalama wa Mtu 
mwenye Ualbino. 
 

Hatua Mahsusi: kitendo au sera inayotoa kipaumbele kwa watu au vikundi 
vinavyotambulika kuwa katika mazingira hatarishi kwa mtu/watu walio katika 
mazingira ya kukosa fursa sawa. 



 1.0 UTANGULIZI 
 

Tanzania ni Nchi inayozingatia usawa, haki na ustawi kwa Watu wenye Ulemavu, kwa 
mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. Katiba 
inatambua haki za msingi za binadamu ikiwa ni pamoja na utawala wa sheria, usawa 
mbele ya sheria na kukataza ubaguzi kwa misingi ya jinsia, rangi na hali ya kijamii.  

 

Kwa kutambua hilo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliwezesha 
kusajiliwa kwa Chama cha Watu wenye Ualbino Tanzania (TAS) mnamo tarehe 9 
Aprili, 1980, kikiwa na lengo la kuelimisha jamii kuhusu uelewa juu ya ualbino, haki 
zao, mahitaji yao na kuondoa imani potofu dhidi ya Watu wenye Ualbino (WwU). 
 
1.1   Hatua za Serikali kwenye masuala ya WwU  
Serikali ya Tanzania imechukua hatua za kuimarisha usawa, haki na ustawi kwa WwU 
ambazo zimeleta mafanikio na nyingine zinahitaji kuendelea kufanyiwa kazi kama 
ifuatavyo: - 

a) Utungwaji na Utekelezaji wa Sera na Sheria mbalimbali; 
b) Uanzishwaji wa Dawati la Jinsia na Watoto ndani ya Jeshi la Polisi pamoja 

na kutoa mafunzo kwa askari juu ya masuala ya unyanyasaji wa watoto na 
ukatili wa kijinsia; 

c) Uimarishwaji wa huduma za bweni kwa ajili ya watoto wenye Ualbino;  
d) Uimarishwaji na utekelezaji wa programu za ujumuishwaji na 

kutengamanisha Watoto wenye Ualbino na familia zao na wanajamii; 
e) Kufanya marekebisho ya kisheria na muundo wa kitaasisi ndani ya 

Mahakama ili kulinda usawa, haki na ustawi kwa Watu wenye Ualbino;  
f) Kuanzishwa Mkakati wa Elimu Jumuishi (2022 - 2026) kwa watoto wote 

kupata fursa sawa ya elimu bora katika mazingira jumuishi;1 
g) Kuimarishwa upatikanaji wa mafuta ya kujikinga na jua ikiwemo 

kujumuishwa kwenye orodha ya dawa, vifaa tiba na vitendanishi 
vinavyoagizwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoka Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD); 

h) Kutungwa Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290 ili kuwawezesha 
kiuchumi Watu wenye Ulemavu kwa kupewa mikopo yenye masharti nafuu 
kupitia asilimia 10 za fedha za ndani za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

i) Kuundwa kwa kamati za Watu wenye Ulemavu kuanzia ngazi ya Mkoa hadi 
Vijiji/Mitaa; 

j) Kuanzishwa Kitengo cha Watu wenye Ulemavu ndani ya Ofisi ya Waziri 
Mkuu kinachosimamia masuala ya Watu wenye Ulemavu katika ngazi ya 
Wizara mwaka 2016; 

k) Kuimarisha usimamizi wa kesi kwa Watoto wenye Ualbino wanaoishi katika 
shule maalum za Watoto wenye Ulemavu; hii inajumuisha ushirikiano na 
RDTC kuzuia, kutambua na kutibu saratani ya ngozi;2 

                                                 
1Jamhuri ya Muungano wa Tanzania - Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi (2009) 'Mkakati wa Kitaifa wa Elimu 

Jumuishi 2022-2026'. 
2UNICEF (2015) 'Ripoti ya Mwaka 2015: Tanzania, Jamhuri ya Muungano wa'. 



l) Kuimarishwa mifumo ya ulinzi kwa WwU kwa kuandaa taarifa ya 
Utekelezaji wa Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa;  

m) Kuongezeka kwa rasilimali watu na msaada wa vifaa saidizi ili kuwezesha 
maendeleo ya Mpango wa Kuzuia Saratani ya Ngozi. 

n) Serikali kuweka bayana takwimu za WwU nchini kwenye sensa ya mwaka 
2022 (74,273 wakiwemo wanaume 42,686 na wanawake 31,587) ambazo 
zitawezesha michakato ya haki, ulinzi, usalama na ustawi wao. 

o) Kuanzishwa kwa Baraza la Ushauri la Taifa la Watu wenye Ulemavu 
mwaka 2014. 

 
Hatua na Mipango iliyotajwa hapo juu, imekuwa ikitekelezwa na Serikali kwa 
ushirikiano na Washirika wa Maendeleo, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, Asasi za 
Kiraia na Asasi za kidini, kupitia programu na mipango mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
shughuli za uhamasishaji kwa umma, kama vile kuadhimisha Siku ya Kimataifa ya 
Kuongeza Uelewa kuhusu WwU na Siku ya Kimataifa ya Watu wenye Ulemavu.  
 
1.2  Chimbuko la kuwa na mpango huu 
 
Pamoja na mikakati iliyotajwa hapo juu, bado WwU wanakabiliwa na changamoto 
katika nyanja za kiuchumi, kijamii na kisiasa nchini, hususani: 

a) Afua zilizopo zimejielekeza zaidi katika kuimarisha ulinzi na usalama kwa 
WwU pasipo kujikita katika suala zima la uwezeshaji wa jumla wa WwU 
unaohitaji hatua za kushughulikia changamoto   za huduma za kijamii 
ikiwemo elimu na afya pamoja na fursa finyu za kiuchumi zinazowakabili 
WwU; 

b) Utoaji duni wa huduma kwa wahanga wa ukatili pamoja na dhana potofu 
juu ya matumizi ya huduma za afya; 

c) Uelewa mdogo na maarifa juu ya haki za kijamii, kiuchumi na kisheria 
miongoni mwa WwU; na 

d) Kuwepo kwa utamaduni wa ukimya unaohusishwa na unyanyapaa, hofu na 
kutengwa na jamii,  hali ambayo inakatisha tamaa jamii kuripoti ukatili. 

 
Kwa  muktadha huo, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeandaa 
MTHUWWU ili kujenga mfumo jumuishi wa kulinda na kukuza haki na ustawi kwa 
WwU na   kushughulikia vipengele vyote kwa kupendekeza masuluhisho ya 
kukabiliana na changamoto zinazowakabili WwU nchini. Mpango Kazi huu 
utawezesha kuboresha mazingira ya ushirikiano kati ya wadau ndani ya Serikali, 
Bunge, Mahakama na watendaji wasio wa Serikali katika kushughulikia masuala ya 
WwU nchini. MTHUWWU unakusudia kuweka mikakati ya  kutokomeza ubaguzi, 
unyanyasaji na ukatili unaofanywa dhidi ya WwU; mikakati ya uwezeshaji wa kiuchumi, 
uimarishaji wa upatikanaji wa Vituo vya Afya na elimu jumuishi, uhamasishaji kuhusu 
ualbino katika jamii na uimarishaji wa ulinzi wa kisheria kwa WwU. MTHUWWU 
utatekelezwa kwa muda  wa miaka mitano (2024/25 - 2028/29). 
 
 
 



1.3  Mfumo wa kisheria wa ulinzi wa watu wenye ualbino nchini Tanzania 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeridhia Mikataba kadhaa  ya 
Kimataifa  ikiwemo; Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na 
Kiutamaduni (1976); Mkataba wa Haki za Watu wenye Ulemavu 2006), Mkataba wa 
Afrika wa Haki za Binadamu na Watu (1981), Mkataba wa Kimataifa wa Kutokomeza 
Aina zote za Ubaguzi wa Rangi (1972), Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto (1989) 
na Mkataba wa Kutokomeza Aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (1985)3yote 
ikilenga katika ulinzi wa Watu wenye Ualbino hapa nchini. 
 
Mfumo wa Kisheria wa Taifa unapata mamlaka yake kutoka kwenye Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977) Kifungu cha 12(1)-(2) na 13(1), inayotoa 
haki na wajibu wa msingi bila ubaguzi wowote; Sera ya Taifa ya Maendeleo na 
Huduma kwa Watu wenye Ulemavu (2004) Kipengele cha 3.19, Sheria ya Mtoto Sura 
ya 13 ambayo inalinda haki za Watoto wote nchini bila ubaguzi wowote;4na Sheria ya 
Watu wenye Ulemavu Sura ya 183.  
 
Sheria za Kitaifa hulinda WwU dhidi ya vitendo vya unyanyasaji, ubaguzi na ukatili. 
Kwa mfano, Kanuni za Adhabu (Sura ya 16) inakataza mauaji, utesaji, na madhara ya 
mwili; 5Sheria ya Kuzuia Usafirishaji Haramu wa Binadamu Sura ya 432 inakataza 
uuzaji wa sehemu yoyote ya mwili na usafirishaji wa binadamu kwa madhumuni ya 
kuuza au kubadilishana;6na Sheria ya Uchawi Sura ya 18 hutoa ulinzi fulani, ingawa 
inahitaji marekebisho makubwa ili kushughulikia ipasavyo changamoto za sasa, licha 
ya marekebisho yake mwaka wa 2002. 7Sheria ya Tiba Asili na Tiba Mbadala Sura Na. 
244 inatofautisha kati ya waganga wa kienyeji na waganga wa tiba mbadala ambao 
wamefunzwa vyema na wanatoa huduma zao kwa uwazi, maadili na utaratibu,8licha 
ya changamoto za usimamizi na utekelezaji wake.  
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 2.0 UCHAMBUZI WA HALI HALISI 
Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, idadi ya Watu wenye 
Ualbino nchini Tanzania ni 74,273 kati yao wanaume ni 42,686 na wanawake 31,587. 
Kwa upande wa Tanzania Bara idadi ya WwU ni 71,631 9. Kati ya hao, 41,203 ni 
wanaume, sawa asilimia 57.5 na 34,428 ni wanawake, sawa na asilimia 42.5. 
Inakadiriwa kuwa asilimia 55.2 ya WwU wanaishi katika maeneo ya vijijini. 
 
 2.1 Hatua zilizochukuliwa na Serikali   
 
Kabla ya uchambuzi wa hali ya WwU nchini, ni muhimu kutambua hatua ambazo 
zimechukuliwa na Serikali  katika kuhamasisha na kulinda haki za WwU. Hatua hizo 
ni pamoja na:- 

a) Kufanyika maboresho ya mifumo ya kisheria ili kuimarisha ulinzi na 
usalama wa mtoto na kufuata Sheria ya Mtoto Sura Na. 13. Kanuni za 
Ulinzi wa Mtoto za mwaka 2014 na Mfumo  Jumuishi wa Taifa wa 
Usimamizi wa Mashauri ya Mtoto katika kuwahudumia watoto wanaohitaji 
ulinzi na usalama;  

b) Kuanzisha Mfumo Jumuishi wa Taifa wa Usimamizi wa Mashauri ya 
Watoto waishio katika Mazingira Hatarishi nchini. Hadi mwezi Aprili 2024, 
jumla ya watoto 708,957 wakiwemo wavulana 340,661 na wasichana 
368,296 wanaoishi katika mazingira hatarishi wametambuliwa katika 
Halmashauri zote nchini na kupatiwa huduma kulingana na mahitaji yao;  

c) Kuanzisha kamati za ulinzi kwa wanawake na watoto kupitia Mpango Kazi 
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA). Halmashauri zote 184 zimepewa jukumu la kutoa elimu, 
kulinda na kutoa taarifa kuhusiana na ukatili; 

d) Kuanzisha Kikosi Kazi cha Taifa cha kuzuia ukatili wa watoto mtandaoni 
pamoja na kuzindua kampeni ya kitaifa ya ulinzi na usalama wa mtoto 
mtandaoni iliyofanyika tarehe 10 Aprili, 2024 Jijini Dodoma. Lengo la 
kampeni hii ni kuelimisha watoto, wazazi, walezi, walimu, viongozi wa dini 
pamoja na viongozi wa taasisi zisizo za serikali na jamii kwa ujumla, 
kuhusu kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vya ukatili mtandaoni 
sambamba na ukatili mwingine wowote;.  

e) Kuanzisha dawati la ulinzi na usalama wa mtoto ndani na nje ya shule. 
Jumla ya madawati 617 katika shule za sekondari na msingi katika mikoa 
10 Tanzania Bara yameanzishwa hadi Disemba 2023. Madawati haya 
yameundwa sambamba na mabaraza ya watoto 377 katika shule za 
msingi na sekondari; 

f) Kuendelea kutoa leseni za uanzishaji na uendeshaji wa makao ya watoto 
waishio katika mazingira hatarishi nchini, wakiwemo watoto wenye 
ualbino, ambapo hadi kufikia Aprili 2024, jumla ya makao 368 
yameanzishwa na kupewa leseni; 

                                                 
9Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (2022) 'Sensa ya Watu na Makazi ya 2022: Mgawanyo wa Watu kwa 
Maeneo ya Utawala'. 



g) Kuanzisha  laini maalum za simu za bure  kwa ajili ya kutoa taarifa za 
kuomba msaada, zikiwemo namba 116, 0766400168, 0262160250, 
0734986503, 0769608130 na namba ya ‘whatsapp’, 0774112233.  
Kuanzia Julai 2023 hadi Aprili 2024 jumla ya simu 240,657 kuhusu 
vitendo vya ukatili kwa watoto zilipokelewa na kupatiwa huduma; 

h) Kutoa elimu chanya ya malezi kwa wazazi, walezi na vikundi vya malezi 
kupitia vyombo vya habari vya kitaifa, ikiwemo redio jamii, mikutano ya 
hadhara na kwenye nyumba za ibada. Lengo ni kuwawezesha wazazi, 
walezi na jamii kuzuia vitendo vya kikatili katika familia na jamii kwa 
ujumla; 

i) Katika kuzuia na kupambana na saratani ya ngozi, Serikali inawezesha 
uzalishaji wa mafuta kinga kupitia hospitali ya KCMC, sanjari na kuondoa 
kodi kwa mafuta kinga yanayoingizwa nchini; 

j) Kuorodheshwa mafuta kinga kama dawa muhimu; 
k) Kutenga bajeti kwa ajili ya ununuzi wa mafuta kinga kupitia Bohari Kuu ya 

Dawa ya Taifa (MSD); 
l) Kuanzisha kliniki za ngozi kwenye baadhi ya hospitali za rufaa za mikoa 

na kutoa huduma za kubaini, uchunguzi na tiba kupitia kliniki tembezi 
nchini; 

m) Kuanzishwa kwa Baraza la Taifa la Ushauri kwa Watu wenye Ulemavu; 
na 

n) Kujumuishwa kwa ajenda ya kutokomeza ukatili dhidi ya WwU kwenye 
Kamati za Ulinzi na Usalama kuanzia ngazi ya Mitaa hadi Taifa. 

o) Kuridhia Azimio la Mkutano wa 44 wa Nchi za Jumuia ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika uliofanyika Harare, Zimbabwe, tarehe 17 Agosti, 2024.  

 

Hivyo,  Mpango huu umelenga kujenga uelewa juu ya msingi uliowekwa na juhudi 
mbalimbali zilizofanyika ili kuleta maboresho muhimu katika utimilifu wa haki za 
binadamu na ustawi kwa WwU Tanzania.  
 
2.2 Usalama 
Kumekuwepo na kupungua kwa kiwango cha matukio ya ukatili dhidi ya WwU 
ikilinganishwa na hali ilivyokuwa kabla ya mwaka 2006 ikiwa ni matokeo ya hatua 
zilizochukuliwa na wadau kuanzia mwaka 2006. Juhudi za pamoja zilizojumuisha 
Serikali, Mashirika ya kiraia, Mashirika ya kidini, Vyombo vya habari na Jumuiya ya 
Kimataifa  zimechangia kuleta mafanikio katika kampeni za kutokomeza vitendo vya 
ukatili dhidi ya Watu wenye Ualbino. Aidha, juhudi za kimataifa katika kuhakikisha 
usalama wa WwU zimeimarika. Jitihada hizo ni pamoja na:- 

a) Majadiliano ya kina kuhusu mauaji ya WwU, ambayo yalifanyika wakati wa 
Mapitio ya Taarifa ya Utekelezaji wa Haki za Binadamu ya Mwaka 2011;  

b) Kupitishwa kwa maazimio Na. 23/13 na 24/33 ya mwaka 2013 na Baraza la 
Haki za Kibinadamu la Umoja wa Mataifa.;  

c) Kupitishwa kwa Azimio Na. 69/170 la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, 
ambalo lilitangaza tarehe 13 ya mwezi Juni ya kila mwaka kuwa Siku ya 
Kimataifa ya Uelewa kuhusu Ualbino (IAAD) kuanzia 2015; 



d) Kupitishwa kwa Azimio ACHPR 263 la mwaka 2013 na Tume ya Afrika ya 
Haki za Binadamu na Watu;   

e) Kupitishwa kwa Azimio Na. 28/6 la Baraza la Haki za Kibinadamu la Umoja 
wa Mataifa mnamo Machi, 2015 lililompa Mamlaka Mtaalam Huru wa 
kujitegemea wa haki za Binadamu kwa Watu wenye Ualbino; 

f) Kupitishwa kwa Itifaki ya Mkataba wa Afrika wa Haki za Binadamu na Watu 
kuhusu Haki za Watu wenye Ulemavu Barani Afrika na Umoja wa Afrika 
mwaka 2018.; na 

g) Kuidhinishwa kwa Mpango Kazi wa Kikanda wa Ualbino Barani Afrika na 
Tume ya Afrika (mwaka 2017) na Bunge la Afrika (mwaka 2018). 

h) Kuanzishwa kwa mpango kabambe wa upangaji mipango na bajeti  wa 
huduma za ustawi wa jamii ikiwemo  afua za watu wenye ulemavu wa mwaka 
(2021] 

 
Pamoja na mafanikio hayo, vitendo vya ubaguzi, unyanyapaa na ukatili dhidi ya 
WwU vimekuwa vikijitokeza katika maeneo kadhaa nchini. Katika kudhibiti hali hii na 
kuimarisha hatua zilizopo za usalama kwa WwU, MTHUWWU unajumuisha hatua 
mbalimbali za kimkakati zinazohusisha ulinzi na usalama, utafiti na mafunzo ya 
usalama kwa WwU na familia zao pamoja na kuimarisha mifumo ya ulinzi katika 
ngazi ya Kijiji/Mtaa, Kata, Wilaya, Mkoa na Taifa kwa kujumuisha watendaji wa 
Sekta ya Umma na Binafsi. 
 
2.3 Upatikanaji wa Huduma za Kijamii 
 
2.3.1 Elimu 
Utafiti wa Hali ya Kijamii na Kiuchumi kwa WwU wa mwaka 2019 uliofanywa na 
Serikali ulionesha kuwa katika kundi la WwU 559, asilimia 45.3 walikuwa 
wakihudhuria shule, asilimia 33.6 walihitimu elimu ya shule ya msingi, asilimia 6.4 
walikuwa wamehudhuria shule kwa sehemu na asilimia 14.7 hawakuwahi 
kuhudhuria shule.  
 
Sababu mbalimbali za kutomaliza shule zilitolewa wakati wa utafiti, ambapo asilimia 
68 ya waliohojiwa walitaja mazingira yasiyo rafiki shuleni, asilimia 12.8 walitaja 
rasilimali fedha ndogo, asilimia 10.4 walitaja upungufu wa usalama, na asilimia 8.8 
walitaja uhaba wa rasilimali zingine.  Upatikanaji wa elimu kwa WwU umekuwa na 
vikwazo kutokana na changamoto kadhaa. Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja 
na:  

a) Upungufu wa walimu waliopata mafunzo ya kutosha ili kukidhi mahitaji 
mahususi ya WwU na kutoa elimu jumuishi; 

b) Upungufu wa nyenzo na rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wa elimu jumuishi 
na utoaji wa mahitaji mahususi ya WwU; 

c) Hofu ya uwepo wa vitendo vya unyanyapaa na ukatili dhidi ya WwU; 
d) Upungufu wa vitabu vya kiada na ziada vya maandishi yaliyokuzwa kwa 

Watoto wenye uoni hafifu; 
e) Upungufu wa vifaa saidizi vinavyoweza kupunguza uoni hafifu kwa Wanafunzi 

wenye Ualbino shuleni; na 



f) Uelewa, hamasa na mwamko mdogo miongoni mwa baadhi ya Wazazi na 
Walezi katika kuwaandikisha shule Watoto wenye Ualbino.  

 
MTHUWWU unakusudia kuchangia katika utatuzi wa changamoto zilizoainishwa 
hapo juu kupitia afua tajwa ndani ya mpango. Mpango pia unakusudia kufanya 
uanzishwaji wa mapitio huru ya upatikanaji wa elimu; mafunzo ya waelimishaji; 
Wazazi na Walezi kuhusu elimu-jumuishi; kupambana na ubaguzi na mahitaji 
mahususi ya WwU; na uboreshaji wa usalama na malazi ndani ya taasisi za 
elimu. 
 

2.3.2 Mafunzo ya Ufundi Stadi  
Hatua mahususi zimefanyika kukuza na kuendeleza mafunzo ya ufundi stadi kwa 
Watu wenye Ulemavu 10. Hatua hizo ni pamoja na ujenzi wa vyuo vipya vine (4) vya 
ufundi stadi na marekebisho kwa Watu wenye Ulemavu katika Mikoa ya Mwanza, 
Kigoma, Ruvuma na Songwe; ukarabati wa vyuo vitano (5) vya Mtapika – Mtwara, 
Yombo - Dar Es Salaam, Sabasaba – Singida, Luanzari – Tabora, Masiwani - Tanga 
na kufufua vyuo viwili (2) vilivyokuwa vimefungwa vya Luanzari – Tabora na 
Masiwani - Tanga. Kuanzishwa kwa fani mpya za kimkakati kama vile TEHAMA, 
Ufundi simu, Kilimo cha Bustani na Ufugaji Samaki. Vilevile, kujumuishwa kwa 
Vijana wenye Ulemavu katika Programu ya kukuza ujuzi nchini (SDL) ambapo hadi 
kufikia mwaka 2024 jumla ya Vijana wenye Ulemavu 1,255 wamenufaika kwa kupata 
ujuzi. Kwa ujumla kumekuwa na ongezeko la Vijana wenye Ulemavu wanaopata 
ujuzi kwa mwaka kutoka wastani wa Vijana wenye Ulemavu 460 hadi 1,40011 
 
2.3.3 Huduma za Afya 
Hatua za makusudi zimefanyika kwa ajili ya kuwezesha upatikanaji wa huduma za 
afya katika ngazi ya msingi. Aidha, WwU wamefikiwa na afua mbalimbali, zikiwemo   
huduma za afya ya mama na mtoto, elimu kuhusu afya ya uzazi kwa wanawake na 
vijana, pamoja na utambuzi, uchunguzi na tiba kwa saratani ya ngozi. Aidha, 
huduma za kliniki hutolewa katika maeneo mbalimbali nchini ili kufanya uchunguzi 
wa ngozi, kutoa elimu ya kujikinga na mionzi ya jua, usambazaji wa mafuta kinga 
bila malipo na rufaa kwa huduma za kibingwa unapohitajika.  
 
Huduma za rufaa zimekuwa zikitolewa katika hospitali za rufaa za mikoa nane (8) 
ambayo ni Mara, Singida, Morogoro, Iringa, Dar es Salaam, Dodoma, Tanga na 
Lindi. Vilevile, huduma za kibingwa zimekuwa zikitolewa katika Taasisi ya Saratani 
ya Ocean Road (ORCI), Kituo cha Kikanda cha Mafunzo ya Madaktari wa Ngozi 
kilichopo Kilimanjaro Christian Medical Centre (KCMC), Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) na Hospitali ya Kanda ya Bugando (BMC).  
 

Pamoja na jitihada za Serikali na wadau, bado kuna changamoto mbalimbali 
ikiwemo upungufu wa wataalamu, vifaa tiba na gharama kubwa zinazohusiana na 
matibabu kwa WwU.  Vilevile, malezi na uangalizi duni kwa Watoto wenye Ualbino 
huwaweka katika hatari ya kupata athari za mapema.  
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Kwa upande wa afya ya macho, asilimia 59.2 ya WwU waliohojiwa katika Utafiti wa 
Hali ya Kijamii na Kiuchumi kwa WwU mwaka 2019 waliripoti kutumia miwani ya jua 
kama ifuatavyo; asilimia 35.3 walikuwa wakitumia miwani ya kusomea na asilimia 
29.2 walikuwa wakitumia vikuza maandishi.  Kati ya Watu wenye Ualbino wote 
ambao waliripoti kutotumia vifaa saidizi, asilimia 44.3 walisema hawakujua jinsi ya 
kupata vifaa vya kuona, wakati asilimia 24.5 walisema kuwa vifaa hivyo vina 
gharama kubwa na havipatikani kwa urahisi. Hii inaonesha hitaji la kuongeza wigo 
katika kufikisha huduma za macho kwa Watu wenye uoni hafifu na elimu kwa Watu 
wenye Ualbino kote nchini. MTHUWWU utaratibu mipango na mikakati iliyopo ya 
kuimarisha huduma za saratani ya ngozi, macho na afya kwa ujumla. 
 
   2.3.4 Maji Safi ya Kunywa 
 
Utafiti wa Hali ya Kijamii na Kiuchumi kwa WwU mwaka 2019 ulionesha kuwa 
asilimia 76.6 ya Kaya zinazoongozwa na Watu wenye Ualbino hupata maji  ya 
kunywa kwenye jamii ikiwemo asilimia 16.2 hupata maji ya kunywa kutoka katika 
visima vilivyochimbwa na visivyolindwa.  Hivyo, hulazimika kwenda kuchota maji 
mbali na makazi yao, jambo linalopelekea kuhatarisha usalama wao.  
 
2.3.5 Makazi 
 
Umbali wa maeneo ya makazi hususani vijijini sio rafiki kwa Watu wenye Ualbino. 
Aidha, umbali mrefu kutoka nyumba moja hadi nyingine, kutoka nyumba moja hadi 
kituo cha polisi na kutoka nyumba moja hadi Ofisi za Serikali ya Kijiji siyo salama. 
Vilevile, baadhi ya Watu wenye Ualbino huishi kwenye makazi duni ambayo 
huwaweka katika mazingira hatarishi. Utafiti wa Hali ya Kijamii na Kiuchumi kwa 
Watu wenye Ualbino wa mwaka 2019 unaonesha changamoto za kiusalama kwa 
Watu wenye Ualbino zinazowakabili katika kupata nishati kwa ajili ya kupika chakula 
na matumizi mengine ya nyumbani. Kati ya kaya zinazoongozwa na WwU, asilimia 
65.8 wanatumia kuni kama chanzo kikuu cha nishati ya kupikia, wakati asilimia 29.7 
walikiri kutumia mkaa. Rasilimali hizi zinapatikana maeneo ya mbali na kwa kiasi 
kikubwa hayana ulinzi. Pia, utafiti huo ulibainisha matumizi ya nishati kwa WwU 
walioweza kutumia vyanzo vya nishati ambavyo havikuwa na hatari zaidi ambapo 
asilimia 3.6 walitumia umeme na asilimia 0.9 walitumia gesi ya kupikia.  Ili 
kuimarisha usalama kwa WwU, hali ya makazi na upatikanaji wa nishati ni muhimu. 
MTHUWWU utachangia katika uimarishaji na uboreshaji wa makazi na upatikaji wa 
nishati kwa WwU. 
 
2.4 Upatikanaji wa Fursa za Kiuchumi 
  
Ushiriki katika shughuli za kiuchumi ni muhimu kwa utengamano wa kijamii kwa 
WwU. Serikali inatoa fursa za uwezeshaji kiuchumi kwa Watu wenye Ulemavu 
wakiwemo WwU; kwa mfano, fursa ya mikopo yenye masharti nafuu inayotokana na 
asilimia 2 katika asilimia 10 ya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu ya 
mapato ya ndani ya Halmashauri ambapo kwa kipindi cha 2018 hadi 2022 jumla ya 
Vikundi vya Vijana wenye Ulemavu 3,433 walipata mikopo yenye thamani ya shilingi 



na maendeleo ya Watoto wenye Ualbino.  Mpango pia unalenga kutoa mwongozo 
utakaopatikana kwa urahisi kwa wazazi na walezi kuhusu changamoto za kiafya na 
kijamii zinazowakabili WwU kupitia Mpango wa Taifa wa Malezi, Makuzi na 
Maendeleo ya Awali ya Mtoto (MMMAM). 
 



iii. Kukuza uelewa ili kutokomeza ubaguzi, unyanyapaa, ukatili na imani 
potofu zinazohusiana na Watu wenye Ualbino;  

iv. Kuwa na afua zitakazosaidia kutokomeza biashara haramu ya usafirishaji 
wa binadamu; na 

v. Kuwatumia viongozi wa dini, mila katika kukuza ulewa kwa jamii ili 
kutokomeza imani potofu zinazohusiana na Watu wenye Ualbino. 

 3.0 DIRA, DHIMA, LENGO NA MIKAKATI 
 
Kama ilivyoelezwa katika uchambuzi wa hali halisi, kuna umuhimu wa kuchukua 
hatua mbalimbali za kuzuia, kukabiliana na kutokomeza changamoto za Watu wenye 
Ualbino kwa kuzingatia dira, dhima, lengo na mikakati ifuatayo:  

 
3.1 Dira 
Jamii jumuishi inayoheshimu haki na utu wa Watu wenye Ualbino . 
 
3.2 Dhima  
 
Kulinda haki na utu wa Watu wenye Ualbino. 
 
3.3 Lengo Kuu 
 
Kuendeleza  na kuboresha hali ya maisha kwa Watu wenye Ualbino. 
 
3.3.1 Malengo Mahsusi 
 

i. Ulinzi na Usalama kwa WwU unaimarishwa; 
ii. Huduma za afya kwa WwU zinaboresha; 
iii. Elimu juu ya Haki na Usawa kwa WwU katika Jamii inatolewa; na 
iv. Huduma zinazozingatia  Sera, Sheria, Mikataba ya Kimataifa na Kikanda 

pamoja na Miongozo ya nchi zinatolewa. 
 
3.4 Utekelezaji na ufikiwaji wa lengo kuu na malengo mahususi ya mpango 

huu yatafikiwa kupitia mikakati iliyoainishwa hapo chini: 
 
3.4.1 Mikakati ya Ulinzi  

i. Kuimarisha ulinzi na usalama kuanzia ngazi ya Familia, Kijiji, Mtaa, Kata, 
Wilaya, Mkoa mpaka Taifa; 

ii. Kuboresha mifumo ya kisheria na kitaasisi ili kuimarisha ulinzi;  
iii. Kurahisisha uchukuaji wa vidhibiti na ushahidi wa kesi zinazohusu WwU; 

na 
iv. Kuimarisha usimamizi wa haki na utekelezaji wa Sheria zinazohusiana na 

upatikanaji wa haki sawa.  
 
3.4.2 Mikakati ya Kinga 
 i. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za afya na vifaa wezeshi Kuimarisha 

mifumo, tafiti, ufuatiliaji na matumizi ya takwimu; 
ii. Kuimarisha uchapishaji na usambazaji wa tafiti; 



3.4.3 Mikakati ya Usawa na Kutobaguliwa 

i. Kuboresha uwezo wa kiuchumi; 
ii. Kuongeza upatikanaji wa huduma muhimu;  
iii. Kukabiliana na unyanyapaa na ubaguzi ambao unazuia upatikanaji wa 

elimu; 
iv. Kuimarisha usalama na mazingira wezeshi katika taasisi za elimu; 
v. Kukabiliana na ubaguzi, unyanyapaa na ukatili unaozuia upatikanaji wa 

fursa za ajira; 
vi. Kuimarisha hali ya usalama mahali pa kazi; na 
vii. Kuongeza wigo wa misingi ya kisheria ili kuendeleza utoaji wa huduma za 

msingi zinazofaa na kutobagua. 

3.4.4 Mikakati ya Uwajibikaji 

i. Kuimarisha ulinzi kwa mashahidi wa kesi za jinai; 
ii. Kuanzisha viwango vya ufikivu vya elimu;  
iii. Kuanzisha viwango vya ufikivu vya huduma za kijamii na kifedha;  
iv. Kuimarisha upatikanaji wa huduma za usaidizi kwa waathirika; 
v. Kuongeza ushiriki wa kisiasa; 
vi. Kuimarisha ushirikiano na wadau wa  ndani na nje ili kukabiliana na 

ubaguzi, unyanyapaa na ukatili;  
vii. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango Kazi wa Taifa wa 

Haki na Ustawi kwa WwU;  
viii. Kuimarisha ufanyaji wa tafiti ili kuboresha utoaji wa huduma; Tafiti 

zitaboresha mikakati ya uwajibikaji ambayo itaboresha utoaji wa huduma 
zenye tija na ufanisi kwa waathirika; na 

ix. Kuwajengea uwezo  watoa Huduma. 



 4.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI  
 
Ufuatiliaji na Tathmini ni nguzo muhimu katika kufanikisha upatikanaji wa matokeo 
chanya ya MTHUWWU. Aidha, Ufuatiliaji na Tathmini utafanyika katika ngazi ya 
Kitaifa, Mkoa na Halmashauri.  
 
4.1 Ngazi ya Taifa 
 
Katika ngazi za Kitaifa, MTHUWWU utaratibiwa kupitia Kamati ya Uratibu ya Taifa 
ambayo Mwenyekiti atatoka OWM-KVAU, Katibu wa Kamati atachaguliwa kutoka 
miongoni mwa wajumbe wa Kamati ambao ni OR-MUUB; OR-TAMISEMI; Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia; Wizara ya Afya; Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi; 
Wizara ya Katiba na Sheria; Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum na Chama cha Albino Tanzania (TAS) Taifa. 
 
Majukumu ya Kamati hiyo ni kupokea, kuchambua, kufanya tathmini ya utekelezaji 
wa MTHUWWU na kutafuta vyanzo vya rasilimali fedha. Aidha Kamati itakutana 
mara mbili kwa mwaka. 
 
4.2 Ngazi ya Mkoa  
Katika ngazi ya Mkoa MTHUWWU utaratibiwa kupitia Katibu Tawala wa Mkoa na 
Afisa ustawi wa Jamii atakuwa Katibu. Taarifa ya ufuatiliaji itawasilishwa kwenye 
Kamati ya Watu wenye Ulemavu ya Mkoa ambapo uwakilishi wa Watu wenye 
Ualbino utazingatiwa. Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji utafanyika kila robo 
mwaka pale ambapo kamati hiyo inakutana kwa mujibu wa Sheria ya Watu wenye 
Ulemavu Sura 183. 
 
4.3 Ngazi ya Halmashauri  
 
Katika ngazi ya Halmashauri MTHUWWU utaratibiwa na Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri na Afisa Ustawi wa Jamii atakuwa Katibu. Taarifa ya ufuatiliaji 
itawasilishwa kwenye Kamati ya Watu wenye Ulemavu ya Halmashauri ambapo 
uwakilishi wa Watu wenye Ualbino utazingatiwa. Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji 
utafanyika kila robo mwaka pale ambapo Kamati hiyo inakutana kwa mujibu wa 
Sheria ya Watu wenye Ulemavu Sura 183. Aidha, Halmashauri zitatekeleza 
MTHUWWU na kuwasilisha taarifa za utekelezaji kupitia CCSWOP. 
 
4.4 Ngazi ya Kata  
 
Katika ngazi ya Kata MTHUWWU utaratibiwa na Mtendaji wa Kata akisaidiwa na 
Mtaalamu wa Ugani aliepo. Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji utafanyika kila robo 
mwaka pale ambapo Kamati ya Maendeleo ya Kata itajumuisha Agenda ya 
utekelezaji wa MTHUWWU baada ya kupokea taarifa za utekelezaji kutoka katika 
Kamati za Watu wenye Ulemavu za Mtaa/Kijiji. Aidha, Kata zitatekeleza MTHUWWU 
na kuwasilisha taarifa za utekelezaji ngazi ya Halmashauri kupitia CCSWOP. 
 



4.5 Ngazi ya Mtaa/Kijiji 
  
Katika ngazi ya Mtaa/Kijiji MTHUWWU utaratibiwa na Mtendaji wa Kijiji/Mtaa na 
Wajumbe wa Kamati Tendaji ya Kijiji. Taarifa ya ufuatiliaji itawasilishwa kwenye 
kamati ya Watu wenye Ulemavu ya Mtaa/Kijiji ambapo uwakilishi wa Watu wenye 
Ualbino utazingatiwa. Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji utafanyika kila robo 
mwaka pale ambapo Kamati hiyo inakutana kwa mujibu wa Sheria ya Watu wenye 
Ulemavu Sura 183. Aidha, Mitaa/Vijiji vitatekeleza MTHUWWU na kuwasilisha 
taarifa za utekelezaji ngazi ya Kata kupitia CCSWOP. 
 



 5.0 GHARAMA ZA UTEKELEZAJI WA 
MTHUWWU 

 
Katika kipindi cha miaka mitano ya utekelezaji wa MTHUWWU, jumla ya Shilingi 
bilioni 7.55 zinatarajiwa kutumika. Mgawanyo wa gharama hizi umeainishwa katika 
nguzo nne za Ulinzi; Kinga; Usawa na Kutobaguliwa; na Uwajibikaji. (Jedwali la 
5.1).  
 
Vilevile, MTHUWWU utagharamiwa kwa bajeti ya kawaida ya Serikali na michango 
ya Sekta Binafsi, Mashirika ya Kimataifa na Washirika wa Maendeleo. Mpango Kazi 
wa kila mwaka utaandaliwa kwa kufuata kalenda ya uandaaji wa Mipango na Bajeti 
ya Wizara ya Fedha. Wadau wote wanaotekeleza afua hizi ngazi ya Mkoa na 
Halmashauri wataandaa mipango na bajeti kwa kushirikiana na Mikoa na 
Halmashauri. Mipango ngazi ya Wizara itafanyika kwa kuzingatia majukumu ya kila 
Wizara. OWM-KVAU itaratibu na kuainisha shughuli zitakazotekelezwa katika 
mwaka huo wa fedha. Wizara za Kisekta na Wadau watawasilisha taarifa zao za 
miradi na utekelezaji OWM-KVAU na OR-TAMISEMI kwa kufuata kalenda hiyo 
tajwa.  
 

Muda wa Utekelezaji: 

'K'= Kwa haraka [-1 year] / 'MM' = Muda Mfupi [miaka 1-2.] / 'MK' = Muda wa Kati 
[miaka 3-5.] / 'MMR' = Muda Mrefu [mwisho usiobainishwa zaidi ya miaka 5.] 



5.1 JEDWALI: UTEKELEZAJI WA NGUZO KUU NNE ZA MPANGO 
 

LENGO MKAKATI NA. HATUA ZA 
KIMKAKATI 

VIASHIRIA 
 

WATEKELEZAJI 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI BAJETI KIONGOZI 
MTEKELEZAJI NA 

WASHIRIKI 
ENEO LA ULINZI 
Kuboresha 
mifumo ya 
kisheria na 
kitaasisi 
inayoweza 
kulinda haki za 
WwU 

1.1  
Kuimarisha 
mifumo ya 
ulinzi na 
usalama kwa 
Watu wenye 
Ualbino 

1 Kusambaza 
MTHUWWU kwa 
Wadau wa 
utekelezaji ifikapo 
Februari, 2025 

i.  Idadi ya Wadau 
waliofikiwa 
 
 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM - KVAU.  
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, WMJJWM, WyF, 
Kamati za Usalama za 
Kitaifa, Mikoa, 
Halmashauri na AZAKi 

MMR 
 
 
 

Milioni 
600  

2. Viongozi wa Vijiji na 
Mitaa kubainisha 
maeneo ambayo 
WwU wanaishi na 
kutathmini hali yao ya 
kiusalama kila kila 
robo  

i. Idadi ya WwU 
waliosajiliwa 
kwenye PD-
MIS. 

ii. Taarifa ya 
tathmini kuhusu 
hali ya usalama 
kwa WwU 
iliyofanyika  

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI.  

 

Washiriki wengine:  

AZAKi  

MM  

3. Kuanzisha na 
kuimarisha ulinzi na 

Idadi ya shule 
jumuishi 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST.  

MM  



usalama wa shule-
jumuishi ifikapo Juni 
2027 

zilizoanzishwa na 
kuimarishiwa 
ulinzi na usalama 

 

Washiriki wengine: OR-
TAMISEMI, OWM-KVAU,   
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, 
WMJJWM , WyF  Kamati 
za Usalama za Kitaifa, 
Mikoa, Wilaya na Kati na 
AZAKi. 

4. Kuzijengea uwezo  
Kamati za Usalama 
ziliopo katika ngazi 
ya Kijiji/Mtaa, Wilaya 
na Mkoa ifikapo Juni 
2028.  

Idadi ya  Kamati 
za Usalama 
ziliojengewa 
uwezo. 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI 
Washiriki wengine 
WMJJWM, WyF na 
AZAKi. 

MK  

5. Kuchunguza na 
kubaini Viongozi wa 
mitandao ya uhalifu, 
wahalifu na mitandao 
inayojihusisha na 
vitendo vya kikatili 
dhidi ya WwU ifikapo 
Juni 2026. 

 
� Idadi ya 

Viongozi wa 
mitandao ya 
uhalifu/wahusi
ka 
waliobainika 
na 
waliokamatwa. 

� Idadi vikao 
vilivyofanyika 
vya usalama 

Kiongozi mtekelezaji: 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi. 
 
Washiriki wengine:  
 
OR-TAMISEMI, 
WMJJWM, WyF, Kamati 
za Usalama za Kitaifa, 
Mikoa, Wilaya na Kata, 
na AZAKi. 

MM  

6. Kuwapatia mafunzo 
na vifaa vya kujilinda 
WwU, wazazi na 

Idadi ya mafunzo 
ya kujilinda 
yaliyofanyika kwa 

Kiongozi  mtekelezaji: 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi 

MM  



walezi ifikapo Juni 
2026 

WwU, Wazazi na 
Walezi 
Idadi ya washiriki 
waliofikiwa kwa 
kupatiwa vifaa 
vya kujilinda 
(WwU, Wazazi na 
Walezi) 

 
Washiriki wengine:   
OR-TAMISEMI, 
WMJJWM, WyF, na 
Kamati za Usalama za 
Kitaifa, Mikoa, Wilaya na 
Kata;   

7. Kuhamasisha ushiriki 
wa Sekta Binafsi na 
Umma katika 
masuala ya ulinzi na 
utoaji wa haki kwa 
WwU Juni 2026 

Idadi ya taasisi za 
umma na binafsi 
zinazowezesha 
ulinzi na utoaji 
haki kwa WwU 
zilizohamasishwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM – SUB  
Washiriki wengine:  OR-
TAMISEMI, OWM-KVAU,  
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, WMJJWM, 
WyF Kamati za Usalama 
za Kitaifa, Mikoa, Wilaya 
na Kata, na AZAKi 

MM  

Mifumo ya 
Kisheria na 
Kitaasisi ili 
kulinda haki za 
WwU 
inaboreshwa 

1.2 
Kuimarisha 
mifumo ya 
Kisheria na 
Kitaasisi ili 
kuimarisha 
ulinzi 

1 
 

 

 

Kufanya utafiti kwa 
ajili ya kuimarisha 
mifumo ya kisheria 
na taasisi kulinda 
haki za WwU ifikapo 
Juni 2028 

Idadi ya tafiti 
zilizofanyika 

Kiongozi mtekelezaji 
WyKS. 

 

Washiriki wengine:  
 

OR-TAMISEMI, OWM –
KVAU, WyF, AG, NBS,  
Tume ya Haki ya 
Binadamu na Utawala 
Bora, Tume ya 
Kurekebisha Sheria, 
Tume ya Haki  Jinai, 
Mkemia Mkuu wa 

MK  



Serikali. na   AZAKi. 
2 Kushirikisha Asasi za 

kiraia kimkakati 
katika kuboresha 
Sheria na Sera zisizo 
rafiki kwa WwU Juni, 
2026 

Idadi ya Sera na 
Sheria 
zilizofanyiwa 
mapitio 

Kiongozi mtekelezaji:  
OWM-SUB 
Washiriki wengine:   
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU WyKS S, WyA, 
WyEST, WyF, AG , Tume 
ya Haki ya Binadamu na 
Utawala Bora, Tume ya 
Kurekebisha Sheria, 
Tume ya Haki  Jinai, 
Mkemia Mkuu wa 
Serikali, NBS, na  AZAKi.  

MM  
 

3 Kufanya mapitio ya 
Sera, Sheria na 
Kanuni mbalimbali ili 
ziweze kuzingatia 
haki na ustawi wa 
WwU ifikapo Juni, 
2027. 

MM  
 

 

 

4 Kufanya mapitio ya 
Sheria stahiki 
zinazohusiana na 
tiba asili na tiba 
mbadala na Sheria 
ya Uchawi ili 
kupendekeza 
marekebisho 
yatakayofanya Sheria 
hizo kutoa ulinzi zaidi 
kwa WwU ifikapo 
Juni, 2027. 

MM  

5 Kuandaa Muswada 
na kuwasilisha 
marekebisho ya 

 Uwepo wa 
Marekebisho ya 
Sheria ya Tiba 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS. 
 

Washiriki wengine: 

MM  



Sheria ya Tiba Asili 
na Tiba Mbadala 
namba 23 ya mwaka 
2002 ifikapo Juni, 
2027. 

Asili na Tiba 
Mbadala 
yaliyoandaliwa na 
kuwasilishwa. 

OWM-KVAU; WyA; AG; 
Tume ya Haki ya 
Binadamu na Utawala 
Bora; AZAKi; Tume ya 
Kurekebisha Sheria; 
Tume ya Haki Jinai; 
Mkemia Mkuu wa 
Serikali; na Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi. 

6 Kufanya uchambuzi 
wa Sera na Sheria ili 
kubaini madhaifu 
yanayoweza kuathiri 
haki za WwU ifikapo 
Juni, 2026. 

Idadi ya Sera na 
Sheria 
zilizochambuliwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS. 
 

Washiriki wengine:  
 

OWM-KVAU, WyA, WyF, 
AG, Tume ya Haki ya 
Binadamu na Utawala 
Bora, Tume ya 
Kurekebisha Sheria, 
Tume ya Haki  Jinai na 
AZAKi.  

MM  

Kuimarisha 
usimamizi wa 
haki na 
utekelezaji wa 
Sera na sheria 
zinazohusiana 
na WwU 

1.3 
Kuimarisha 
usimamizi wa 
haki na 
utekelezaji 
wa sheria ili 
kuhakikisha 
upatikanaji 
wa haki 

1 Mapitio ya Sera ya 
Taifa ya Huduma na 
Maendeleo kwa Watu 
wenye Ulemavu ya 
mwaka 2004 ifikapo 
Juni, 2025 

Uwepo wa Sera 
iliyopitiwa. 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM - KVAU  
 
Washiriki wengine: 
WyKS OR-TAMISEMI, 
WyA, WyEST, AG, DPP , 
Tume ya Kurekebisha 
Sheria, Jeshi la Polisi 
Tanzania, Kamati za 
Bunge za Maendeleo ya 

MM 
 
 

Milioni 
200 



Jamii na Katiba na 
Sheria, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi. 

2 Kuimarisha mchakato 
wa utoaji haki 
zinazohusiana na 
vitendo vya ukatili 
dhidi ya WwU ifikapo 
Juni, 2029 

Idadi ya hukumu 
zilizotolewa 
maamuzi kwa 
wakati. 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS. 

 
 
Washiriki wengine: OR-
TAMISEMI; OWM - KVAU 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi; 
AG, DPP,   
Tume ya Kurekebisha 
Sheria,  
Jukwaa la Kitaifa la Haki  
Jinai, Kamati za Bunge za 
Maendeleo ya Jamii na 
Katiba na Sheria, na 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora. 

MMR  



3 Kuwajengea uwezo 
waendesha 
mashtaka na 
wapelelezi 
kushughulikia kesi za 
WwU ifikapo Juni, 
2029. 

Idadi ya 
waendesha 
mashitaka na 
wapelelezi 
waliojengewa 
uwezo 

Kiongozi  mtekelezaji: 
WyKS. 
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM – 
KVAU, Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi AG, 
DPP,  Tume ya 
Kurekebisha Sheria, 
Jeshi la Polisi Tanzania,  
Jukwaa la Kitaifa la Haki 
Jinai, Kamati za Bunge za 
Maendeleo ya Jamii na 
Masuala ya Katiba na 
Sheria, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora, na AZAKi. 

MMR  

4 Kujumuisha haki za 
WwU kuwa ajenda 
katika Jukwaa la 
Kitaifa la Haki Jinai  
ifikapo Juni, 2026.  

Idadi ya vikao vya 
Haki Jinai 
vilivyojumuisha 
agenda ya WwU 

Kiongozi mtekelezaji:  
WyKS. 
 
Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI, OWM – 
KVAU, WyA, AG, DPP, 
Tume ya Kurekebisha 
Sheria, Jeshi la Polisi 
Tanzania, Jukwaa la 
Kitaifa la Haki Jinai, 
Kamati za Bunge za 
Maendeleo ya Jamii na  

MM  



Katiba Sheria, Tume ya 
Hakiza Binadamu na 
Utawala Bora  na AZAKI 

5 Kuridhia Mikataba ya 
Kimataifa na Kikanda 
ya kulinda haki za 
WwU ifikapo Juni 
2028. 

Idadi ya mikataba 
iliyoridhiwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS  
 
Washiriki wengine: 
OWM – KVAU, Kamati za 
Bunge za Maendeleo ya 
Jamii na Katiba na 
Sheria, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi 

MK  

6 Kuimarisha udhibiti 
wa leseni za tiba asili 
na tiba mbadala 
ifikapo Juni 2029. 

Mabadiliko ya 
Sheria 

Kiongozi Mtekelezaji:  
WyA.   

 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM - 
KVAU WySK, DPP na 
Jeshi la Polisi Tanzania;  

MMR  

7 
 

 

Kuhakikisha kuwa 
uwekaji wa vituo vya 
polisi katika maeneo 
hatarishi kwa WwU 
yanapewa 
vipaumbele ifikapo 
Juni, 2029. 

Idadi ya vituo vya 
polisi 
vilivyoanzishwa 

 

Kiongozi mtekelezaji: 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi.  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM- 
KVAU, DPP, Jukwaa la 
Kitaifa la Haki  Jinai, 
Tume ya Haki za 

MMR  



Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi. 

ENEO LA KINGA 
        
Huduma za Afya 
kwa WwU 
zinaboreshwa 

2.1 
Kuimarisha 
upatikanaji 
wa huduma 
za afya na 
vifaa saidizi 
kwa WwU 

1 
 

 

 

 

Kurahisisha uingizaji 
na uzalishaji wa 
mafuta kinga ndani 
ya nchi ili kuwezesha 
upatikanaji wake kwa 
bei nafuu ifikapo Juni 
2028 
 

 

� Idadi ya 
viwanda 
vinavyozalisha  

� Ongezeko la 
kiwango cha 
uzalishaji wa 
mafuta kinga 

� Mabadiliko ya 
bei ya mafuta 
kinga, 

� Ongezeko la 
kiwango cha 
upatikanaji wa 
mafuta kinga 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyA.  
 
Washiriki wengine;  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM, WyF 
na AZAKi  
 

 

  

 
MMR 

 

 

 

 

Bilioni 1 
 

 

 

 

  2 
 

Utambuzi wa 
mapema wa masuala 
ya afya na kuchukua 
hatua stahiki za 
kiafya zinazoathiri 
WwU 

Idadi ya vituo vya 
matibabu vinatoa 
huduma za 
uchunguzi wa 
saratani ya ngozi 
na uoni hafifu kwa 
WwU 
 

Kiongozi  mtekelezaji: 
WyA   

 
Washiriki  wengine;  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM na  
AZAKi. 

MK 
 

 

 

  3 
 

Kuanzishwa kliniki za 
uchunguzi na tiba ya 
saratani ya ngozi 

Idadi ya 
klinikatiba 
zilizoanzishwa 

Kiongozi  mtekelezaji: 
WyA  

 

MM 
 

 
 



 katika hospitali za 
rufaa za mikoa 

 

 

 

Washiriki  wengine: 
OR-TAMISEMI, na OWM-
KVAU, WMJJWM   na 
AZAKi.  

  

  4 
 

Kuimarisha huduma 
za msamaha wa 
matibabu ya saratani 
ya Ngozi kwa WwU 
 

 

Idadi ya vituo 
vilivyoimarisha 
msamaha wa 
huduma kwa 
WwU 
Idadi ya WwU 
waliopata 
msamaha 

Kiongozi mtekelezaji 
WyA  

 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM na 
AZAKi.   

MM 
 

 

 

 
 

 

  5 
 

 

Kutoa elimu ya afya 
kwa familia zenye 
Watoto wenye 
Ualbino 

 

Idadi ya familia 
zilizopatiwa 
mafunzo 

 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyA  

 
Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM  na 
AZAKi.  

MMR 
 

 

 
 

 

  6 Kuwezesha 
upatikanaji wa Bima 
ya Afya kwa Watu 
wenye Ualbino 

Idadi ya WwU 
waliowezeshwa 
kupata kadi za 
Bima ya Afya 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI 
Washiriki wengine: OWM-
KVAU; WMJJWM; WyA 
na AZAKi.    

 MM   

  7 
 

 

Kutoa msamaha wa 
huduma za 
uchunguzi wa 
kitabibu, dawa, vifaa 
kinga na vifaa saidizi 

Idadi ya WwU 
waliopewa 
msamaha wa 
vifaa kinga na 
dawa; na 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyA.  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-

MMR 
 

 

 



  

 

Idadi ya WwU 
waliopata 
Huduma za bure 
za matibabu. 

KVAU, WMJJWM, na 
AZAKi.   
  

 

  8 
 

 

Kuandaa mkakati wa 
kitaifa wa kuzuia 
saratani ya ngozi kwa 
WwU 

 

Uwepo wa 
Mkakati wa 
kuzuia saratani ya 
ngozi 

 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU 

 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEM, WyA, 
WMJJWM na AZAKi.  

MK 
 

  

 

  9 
 

 

Kutoa taarifa kwa 
jamii kupitia vyombo 
vya Habari kuhusu 
uwepo wa programu 
za Hifadhi ya Jamii.  
 

 

Idadi ya vipindi 
vilivyotolewa 
kupitia vyombo 
vya habari 
 
Idadi ya vyombo 
vya habari 
vilivyotumika 

Kiongozi mtekelezaji: 
WMJJWM.  

 
Washiriki wengine :  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, way,  Wizara ya 
Habari, Mawasilino na 
Teknolojia ya Habari na 
AZAKi. 

MK 
 

 

  

 
 

 

  10 
 

 

 

Kutoa mafunzo kwa 
watoa huduma za 
afya kuhusu ustawi 
wa WwU 

 

Idadi ya watoa 
huduma za afya 
waliopata 
mafunzo  

 

Kiongozi mtekelezaji 
WyA  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI,  OWM-
KVAU , WMJJWM  na 
AZAKi. 

MM 
 

 

 

  11 
 

Kuratibu na kutoa 
huduma bora za afya 
ya macho kwa WwU 

Idadi ya 
wanufaika ambao 
wamenufaika na   

Kiongozi mtekelezaji: 
WyA  

 

MK 
 

 
 



 katika hospitali za 
rufaa za Mikoa na 
Taifa 

huduma za kliniki 
za macho h 
zilizotolewa. 

 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM, na  
AZAKi.   

 

        
        
Mifumo ya 
ukusanyaji, 
utunzaji, 
uchakataji na 
matumizi ya 
takwimu 
inaboreshwa 

2.2 
Kuimarisha 
taratibu za 
tafiti, 
ufuatiliaji na 
matumizi ya 
takwimu 

1 
 

 

Kuwajengea uwezo 
Maafisa ngazi ya 
Mkoa na 
Halmashauri; na 
Watoa huduma ngazi 
ya Jamii namna ya 
uingizaji, kuchakata 
na kutumia taarifa za 
Mfumo wa 
kielektroniki wa  
utambuzi wa Watu 
wenye Ualbino (PD-
MIS), ili kufanikisha 
utoaji taarifa na 
ufuatiliaji juu ya 
matukio ya ukiukwaji 
wa haki za Watu 
wenye Ualbino 
ifikapo Juni 2027.  

Idadi ya Maafisa 
na Watoa 
huduma ngazi ya 
jamii waliopata 
mafunzo ya PD-
MIS. 
 

 

Kiongozi mtekelezaji:  
OR-TAMISEMI 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, OR-
MUUUB, Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari na 
AZAKi. 

MK Milioni 
400 

 

 

 

2 
 

 

Kutoa mafunzo kwa 
watendaji na wadau 
wote kuhusu 
matumizi ya mfumo 

Idadi ya 
Watendaji na 
wadau 
waliopatiwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI.  
 
Washiriki wengine: 

MM  



 

 

wa kielektroniki wa 
ufuatiliaji na utoaji 
taarifa za Watu 
wenye Ualbino (PD-
MIS) ifikapo Juni, 
2025. 

mafunzo. 
 

 

OWM-KVAU; Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari na  
AZAKi. 

3 
 

 

 

Kufanya mapitio ya 
kila mwaka kuhusu 
utekelezaji wa 
MTHUWWU. 

 

Taarifa ya mapitio 
ya kila mwaka. 
 

 

Kiongozi  mtekelezaji: 
OWM-KVAU.  
 

 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI WyEST,  
WyA, WMJJWM, Tume ya 
Haki za Binadamu na 
Utawala Bora na  AZAKI; 

MM  

4 Kutoa taarifa za kila 
robo mwaka kuhusu 
hali ya utekelezaji wa 
MTHUWWU.  

Taarifa za robo 
mwaka 
zilizoandaliwa na 
kuchapishwa. 

Kiongozi Mtekelezaji: 
OWM-KVAU.  
 
Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI, WyEST 
WyA, WMJJWM, Tume 
ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora na AZAKi;  

 MM   

Kuongezeka 
machapisho 
yenye mwelekeo 
wa kuzuia 
ubaguzi, 
unyanyapaa na 
ukatili, 

2.3  
Kuimarisha 
uchapishaji 
na 
usambazaji 
wa tafiti 

1 Kuandaa taarifa na 
takwimu sahihi ya 
idadi ya Watu wenye 
Ualbino kwa 
kuzingatia jinsi, umri 
na hali ya kiafya 

Idadi  ya taarifa 
zilizoandaliwa 
 
 

 

Kiongozi mtekelezaji: 
NBS  
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WyEST, 
Taasisi za Ktaaluma, 
Vyombo vya habari, 

MK 
 
 

Milioni 
300 

 

 

 



yanayoongozwa 
na tafiti 
zinazolenga 
kuendeleza 
ustawi wa Watu 
wenye Ualbino 

COSTECH, NIMR, 
KCMC,  MNH na  AZAKi 

2 Kutambua mahitaji ya 
kiusalama, hatari na 
mahitaji ya 
utengamanisho kwa 
Watu wenye Ualbino 
ifikapo Juni, 2026 

 

Idadi ya Watu 
wenye Ualbino 
waliotengamanish
wa na 
familia/jamii 

 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR- TAMISEMI  
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU,  WyEST, 
Taasisi za Kitaaluma, 
Vyombo vya Habari  na 
AZAKi. 

MM 
 

 

 

 

3 Kuandaa na 
kuchapisha taarifa 
muhimu kuhusu kila 
shambulio dhidi ya 
Watu wenye Ualbino, 
chanzo, hali ya 
usalama ya wahanga 
na hatua 
zilizochukuliwa na 
Serikali ifikapo Juni, 
2027.  

Uwepo wa Taarifa 
ya matukio ya 
mashambulizi  
dhidi ya Watu 
wenye Ualbino  
 

Kiongozi mtekelezaji: 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi.  
 
Washiriki wengine: 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari 
Taasisi za Kitaaluma, 
Vyombo vya Habari, 
COSTECH, NIMR na  
AZAKI. 

MK 
 

 

4 Kujumuisha viashiria 
muhimu vya masuala 
ya Watu wenye 
Ualbino  kwenye 
Tafiti za Kitaifa. 

Idadi ya tafiti 
zilizozingatia 
masuala ya Watu 
wenye Ualbino. 

Kiongozi mtekelezaji: 
NBS  
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WyEST, 
WyA, KCMC,  MNH na 
Tume ya Haki za 

MK  



Binadamu na Utawala 
Bora. 

5 Kurahisha ushirikiano 
baina ya wadau na 
taasisi za Utafiti 
kuhusu masuala ya 
Watu wenye Ualbino 
ifikapo Juni, 2029. 

Idadi ya tafiti 
shirikishi 
zilizofanyika. 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU.  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, WyA, 
WMJJWM, WyEST na 
WyF. 

MMR  

6 Kusambaza kwa 
wakati matokeo ya 
tafiti kwa mashirika 
na taasisi muhimu 
ifikapo Juni, 2028 

� Idadi na ya 
matokeo ya 
utafiti 
yaliyosambaz
wa 

� Uwepo wa 
taarifa ya tafiti 
zilizofanyika 

 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM- KVAU  
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI,WyA, 
WMJJWM, WyEST na  
WyF.  

MK  

Kutokomeza  
Ubaguzi, 
Unyanyapaa na 
Ukatili dhidi ya 
WwU kwa 
kukuza uelewa 
katika Jamii 

2.4 
Kukuza 
uelewa ili 
kutokomeza 
ubaguzi, 
unyanyapaa, 
ukatili na 
imani potofu 
zinazohusian
a na Watu 
wenye 

1 Kuhamasisha 
vyombo vya habari ili 
kuelimisha jamii 
kuhusu utu, haki na 
changamoto za Watu 
wenye Ualbino 
ifikapo Juni, 2028. 

Idadi ya vipindi 
kwenye Vyombo 
vya Habari 
vilivyorushwa 
hewani 

Kiongozi mtekelezaji: 
Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari.  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM- 
KVAU, WyEST na AZAKi. 

MK Milioni 
600 

2 Kuelimisha jamii na 
Waganga wa Tiba 
Asili ili kuzuia 

Idadi ya 
walengwa 
waliofikiwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyA 
 

MK  



Ualbino ubaguzi, unyanyapaa 
na ukatili dhidi ya 
Watu wenye Ualbino 
ifikapo Juni, 2028.  

Washiriki wengine: OR-
TAMISEMI, OWM-KVAU 
WMJJWM, TAS na 
AZAKi. 

3 Kujumuisha haki za 
binadamu na 
masuala ya Watu 
wenye Ualbino katika 
mitaala ya elimu 
ifikapo Juni, 2028. 

Uwepo wa 
mitaala jumuishi 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Taasisi ya Elimu 
Tanzania na AZAKi. 

MK  

4 Usambazaji na 
utekelezaji wa 
Mwongozo wa Utoaji 
wa Huduma za Elimu 
kwa Wanafunzi 
wenye Ualbino 
Tanzania ifikapo 
Juni, 2028 

Idadi ya 
waliofikiwa  

Kiongozi mtekelezaji:  
OR-TAMISEMI 
 
Washiriki wengine: 
WyEST, OWM-KVAU, 
Taasisi ya Elimu 
Tanzania na AZAKi. 

MK  

5 Kuandaa mpango wa 
kitaifa wa kukuza 
uelewa juu ya haki za 
binadamu hasa za 
Watu wenye Ualbino 
ifikapo Juni, 2028.  

Uwepo wa 
Mpango wa Taifa 
wa kuongeza 
uelewa 
ulioandaliwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU. 
 
Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI WyEST, 
WyA, WyKS Tume ya 
Haki za Binadamu na 
Utawala Bora na AZAKi. 

MK  

6 Kufanya 
maadhimisho ya siku 

Kufanyika kwa 
maadhimisho kila 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU 

MM  



ya Kimataifa ya 
uelewa kuhusu 
Ualbino kila tarehe 
13 Juni 

mwaka  
Washiriki wengine: 
ORTAMISEMI, 
WMJJWM, WyEST,  
WyA, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi . 

7 Kubuni na kutekeleza 
programu za 
uelimishaji wa umma 
kuhusu imani na mila 
potofu na zenye 
madhara kwa Watu 
wenye Ualbino 
ifikapo Juni,2028. 

Idadi ya programu 
zilizobuniwa na 
kutekelezwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, 
WMJJWM, WyEST, WyA, 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi 

MK 
 

 

 

 

8 Kubuni na kutekeleza 
mikakati ya 
upatikanaji rasilimali 
fedha kwa ajili ya 
shughuli za 
uelimishaji umma  na 
utekelezaji  kuhusu 
masuala ya Ualbino 
ifikapo Juni, 2028. 

� Idadi ya 
mikakati 
iliyobuniwa na 
kutekelezwa 

� Kiasi cha 
rasilimali  
fedha 
kilichopatikana 
kutokana na 
mikakati 
iliyobuniwa na 
kutekelezwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU 
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, 
WMJJWM, WyEST, WyA, 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora na  AZAKI. 
 

MK  

9 Utoaji Elimu kwa Idadi ya Wakunga Kiongozi mtekelezaji: MK  



Wakunga kuhusu 
masuala ya  haki, 
kinga na ustawi wa 
Watoto wenye 
Ualbino ifikapo Juni, 
2028.  

walioelimishwa WyA. 
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM, na 
AZAKi. 

Usafirishaji 
Haramu wa 
Binadamu 
kutofanyika 

2.5 
Kutokomeza 
Biashara 
Haramu ya 
Usafirishaji 
wa Binadamu 

1 Kudhibiti biashara 
haramu ya 
usafirishaji wa  
binadamu ifikapo 
Juni, 2028.  

Kupungua kwa 
matukio ya 
usafirishaji  
haramu wa  
binadamu 
 

Kiongozi mtekelezaji: 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi. 
 
Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi. 

MK Milioni 
100 

2 Kubaini na 
kuwafikisha kwenye 
vyombo vya sheria 
Waganga wa Tiba 
Asili na Tiba Mbadala 
wanatoa huduma bila 
leseni na 
wanaojihusisha na 
ramli chonganishi 
zinazopelekea 
kuongezeka kwa 
matukio ya ukatili 
dhidi ya WwU ifikapo 
Juni, 2027. 

Idadi ya Waganga 
wa Tiba Asili 
wanaofanya ramli 
chonganisha 
waliofikishwa 
kwenye vyombo 
vya sheria.  
 
 
Kupungua kwa 
matukio ya kikatili 
kwa WwU 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyA  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU na  AZAKi. 
 

MK  



3 Kudhibiti biashara 
haramu ya 
usafirishaji wa Watu 
wenye Ulemavu 
ifikapo Juni, 2028 

Kupungua kwa 
matukio ya 
usafirishaji 
haramu 
 

Kiongozi mtekelezaji: 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi 
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU na Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi.  

MK  

ENEO LA USAWA NA KUTOBAGULIWA 
Uwezeshaji wa 
kiuchumi kwa 
Watu wenye 
Ualbino 
kuimarika 

3.1 Kukuza 
uwezeshaji 
wa kiuchumi 
kwa WwU 

1 Kukuza ujumuishaji 
wa Watu wenye 
Ualbino katika 
mipango ya kitaifa ya 
kupambana na 
umaskini ifikapo Juni, 
2026.  

Idadi ya WwU 
walionufaika 
katika mipango ya 
kitaifa ya 
kupambana na 
umaskini 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyF  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM  na 
TASAF.  

MM 
 
 

Bilioni 
1.5  

2 Kuongeza uelewa na 
usimamizi kwa waajiri 
na wanufaika juu ya 
utekelezaji wa utoaji 
na utumiaji wa fursa 
za ajira kwa Watu 
wenye Ulemavu 
ifikapo Juni 2029.  

Kiwango cha 
waajiri na 
walengwa 
waliofikiwa 

Kiongozi mtekelezaji:. 
OWM-KVUA 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OR-
MUUB, WyKS ATE, 
AZAKi  na Sekta Binafsi. 
 

MMR  

3 Kuingiza kwenye 
mitaala namna ya 
kuwajumuisha Watu 
wenye Ualbino katika 

Idadi ya mitaala Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 
Washiriki wengine:  

MMR  



taasisi za elimu ya 
ufundi stadi ifikapo 
Juni, 2029.  

OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU,  VETA na AZAKi. 

4 Utoaji wa mafunzo ya 
uzalishaji mali kwa 
WwU ili kuwajengea 
uwezo wa kiuchumi 
ifikapo Juni, 2029.  

Idadi ya 
walengwa 
walionufaika 

Kiongozi mtekelezaji:. 
OR-TAMISEMI 
Washiriki wengine:  
OWM-KVAU, WyEST, 
Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi    na 
AZAKi. 

MMR  

5 Kuongeza idadi ya 
WwU wenye sifa 
wanaopata sehemu 
ya asilimia mbili ya 
mkopo wenye 
masharti nafuu 
kutoka Halmashauri 
ifikapo Juni, 2029. 

Idadi ya 
walengwa 
walionufaika 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR- TAMISEMI.  
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WyF   na 
AZAKi 
 

MMR  

6 Kubainisha WwU 
waliopo kwenye 
mazingira hatarishi 
na kuwapatia makazi 
salama ifikapo Juni, 
2029.  

Idadi ya 
wanufaika 
waliobainishwa 
na kupatiwa 
makazi salama 

Kiongozi mtekelezaji:  
OR-TAMISEMI 
Washiriki wengine: 
Wizara ya Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi 
OWM-KVAU na TASAF. 

MMR  

7 Kuweka msamaha 
wa kodi kwenye 
uingizaji wa vifaa 
muhimu kwa WwU, 
yaani vifaa tiba, vifaa 

Misamaha ya kodi 
iliyotolewa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyF 
 
Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI, OWM-

MMR  



visaidizi na malighafi 
za kutengeneza vifaa 
hivyo kulingana na 
mahitaji ifikapo Juni, 
2029.  

KVAU, WyA na  MSD. 
 

Upatikanaji wa 
huduma muhimu 
kwa Watu wenye 
Ualbino 
kuimarika 

3.2 Kuongeza 
upatikanaji 
wa huduma 
muhimu 

1 Kuratibu upatikanaji 
na ugawaji wa vifaa 
saidizi kwa WwU 
wakati wa kushiriki 
katika huduma 
muhimu za umma, 
ikiwa ni pamoja na 
huduma za afya na 
uendeshaji wa kesi 
mahakamani ifikapo 
Juni, 2029. 

Idadi ya vifaa 
saidizi 
vilivyotolewa 

Kiongozi mtekelezaji:  
OR-TAMISEMI 
Washiriki wengine: 
Way, WyEST, WyF, 
WyKS na AZAKi 

MMR Milioni  
500 

2 Kuongeza uelewa 
kwa wanafunzi, 
walimu, wazazi, 
walezi na jamii 
kuhusu dhana ya 
Ualbino na athari za 
pamoja za ubaguzi, 
unyanyapaa na 
ukatili ifikapo Juni, 
2029.  

Idadi ya 
wanufaika 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI.  
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WMJJWM, 
WyEST, WyA, WyF na 
AZAKi. 

MMR 
 

 

3 Kutoa msaada wa 
kisaikolojia na 
ushauri nasaha kwa 

Idadi ya 
wanufaika wa 
ushauri 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI  
 

MMR  



WwU wenye uhitaji 
maalumu wa kuzifikia 
huduma muhimu za 
umma ifikapo Juni, 
2029. 

Washiriki wengine:  
WMJJWM, Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi 
WyF na AZAKi 

4 Kuwahamasisha 
watoa huduma juu ya 
namna ya 
kukabiliana na 
changamoto 
zinazowapata Watu 
wenye Ualbino na 
jinsi ya kuziondoa 
ifikapo Juni, 2028.  

Idadi ya watoa 
huduma 
waliofikiwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyA 
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, WMJJWM, WyF na 
AZAKi. 

MK  

Ubaguzi, 
Unyanyapaa na 
Ukatili unaozuia 
upatikanaji wa 
elimu miongoni 
mwa Watu 
wenye Ualbino 
unatokomezwa 

3.3 
Kukabiliana 
na 
unyanyapaa 
na ubaguzi 
unaozuia 
upatikanaji 
wa elimu, 
kwa WwU 

1 Kuwahamasisha 
Walimu juu ya 
mikakati ya 
kukabiliana na 
ubaguzi shuleni, vyuo 
vya elimu ya kati na 
elimu ya juu ifikapo 
Juni, 2028.  

Idadi ya walimu 
waliohamasishwa  

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 
Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU na AZAKi.  

MK Milioni 
200 

2 Kuongeza uelewa 
kwa wanafunzi, 
walimu na jamii 
kuhusu dhana ya 
Ualbino na hatari za 
ubaguzi, unyanyapaa 
na ukatili ifikapo Juni, 

Idadi ya 
wanafunzi na 
walimu 
walioelimishwa 

Kiongozi mtekelezaji 
WMJJWM na  WyEST  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU na  AZAKi. 

MMR  



2029.  
3 Kuwahamasisha 

wazazi/walezi wa 
Watu wenye Ualbino 
kuhusu ukuaji na 
maendeleo ya 
Watoto wao ifikapo 
Juni, 2029.  

Idadi ya 
wazazi/walezi 
waliohamasishwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI 
 

Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WyEST, 
WyA, WMJJWM na 
AZAKi. 
 

MMR  

4 Kuwajengea uelewa 
walimu kuhusu 
marekebisho stahili 
kwa WwU katika 
taasisi za elimu 
ifikapo Juni, 2028.  

Idadi ya walimu 
waliojengewa 
uelewa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR- TAMISEMI  
Washiriki wengine:  
WyEST, OWM-KVAU na 
AZAKi. 

MK Milioni 
200 

5 Kufanya ukaguzi 
kwenye taasisi za 
elimu ili kuhakikisha 
usalama na mahitaji 
maalum kwa WwU 
yanazingatiwa ifikapo 
Juni, 2028. 

Idadi ya taasisi za 
elimu 
zilizokaguliwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 
Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU na AZAKi. 
 

MK  

6 Kufanya tathmini ya 
taratibu za 
uendeshaji wa taasisi 
za elimu ili 
kuhakikisha 
zinakuwa jumuishi na 
salama ifikapo Juni, 
2026.  

Idadi ya taasisi za 
elimu zilizo 
fanyiwa tathmini 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 
Washiriki wengine:  
 OR-TAMISEMI; OWM-
KVAU; na  AZAKi. 

MM  



Ubaguzi,  
Unyanyapaa na 
Ukatili unaozuia 
upatikanaji wa 
ajira miongoni 
mwa Watu 
wenye Ualbino 
unatokomezwa 

3.4 
Kukabiliana 
na ubaguzi, 
unyanyapaa 
na ukatili 
unaozuia 
upatikanaji 
wa fursa za 
ajira 

1 Kuwahamasisha 
waajiri kutambua 
kuhusu athari za 
ubaguzi, unyanyapaa 
na ukatili kwa WwU 
ifikapo Juni, 2026.  

Idadi ya waajiri 
waliohamasishwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU  
 
Washiriki wengine: 
Vyama vya Wafanyakazi,  
Vyama vya  Waajiri na 
AZAKi.  

MM  

2 Kuongeza fursa ya 
nafasi za uongozi 
kwa WwU katika 
Sekta ya Umma na 
Binafsi kulingana na 
sifa ifikapo Juni, 
2028.  

Idadi ya fursa za   
Uongozi 
zilizopatikana  
kwa ajili ya  WwU.  

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-MUUB  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI na OWM-
KVAU.   

MK  

3 Kuhamasisha waajiri 
kutoa kipaumbele 
cha nafasi za ajira 
kwa WwU ifikapo 
Juni, 2028. 

Idadi ya WwU 
walioajiriwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU 
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI; 
Sekretarieti ya Ajira; ATE  
na AZAKi  

MK  

3.5 
Kuboresha 
hali ya 
usalama 
mahali pa 
kazi 

1 Kuandaa miongozo 
na viwango vya 
mazingira rafiki 
mahali pa kazi kwa 
ajili ya WwU ifikapo 
Juni, 2026.   

Miongozo na 
viwango kuhusu 
mazingira rafiki 
mahali pa kazi 
vilivyondaliwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM - KVAU  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI,  AG, 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora, Vyama vya 

MK 
 

Milioni 
200 



Wafanyakazi,  Vyama vya 
Waajiri  na AZAKi.  

 2 Kuhamasisha waajiri 
kuhusu mazingira 
rafiki kwa ajili ya 
WwU Mahali pa Kazi 
ifikapo Juni, 2028.  

Idadi ya waajiri 
waliohamasishwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM - KVAU  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, AG, 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala, 
OSHA na AZAKi. 

MK  

 3 Kukagua maeneo ya 
kazi ili kuhakikisha 
usalama na 
mazingira rafiki 
yanazingatiwa ifikapo 
Juni, 2028.  

Idadi ya maeneo 
ya kazi 
yaliyokaguliwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, AG, 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora,  OSHA na  AZAKi. 

MK  

 4 Kuhakiki Sera za 
waajiri  kama   ni 
jumuishi   kwa ajili ya  
kukuza usalama kwa 
WwU ifikapo Juni, 
2029.  

Idadi ya Sera  
zilizohakikiwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM – KVAU  
 
Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI, AG, 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora,  OSHA  na AZAKi.  

MMR  

Wigo wa msingi 
wa kisheria ili 
kuendeleza 

3.6 Kuongeza 
wigo wa 
misingi ya 

1 Kuharakisha 
usikilizwaji wa kesi za 
madai kuhusu 

Idadi ya kesi 
zilizoamuliwa kwa 
wakati 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS  
 
 

MK 
 

Milioni 
150 



utoaji wa 
huduma za 
msingi na 
kutobaguliwa 
kwa WwU 
unaongezeka 

kisheria ili 
kuendeleza 
utoaji wa 
huduma za 
msingi 
zinazofaa na 
kutobagua 

mazingira wezeshi, 
mahitaji ya msingi na 
kutobaguliwa kwa  
WwU ifikapo Juni, 
2028. 

Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, Mahakama 
ya Tanzania na Tume ya 
Haki za Binadamu na 
Utawala Bora.  

2 Kuchapisha na 
kuhamasisha 
utekelezaji wa 
maamuzi ya kisheria 
yanayohusiana na 
mazingira rafiki ya 
msingi na yasiyo ya 
ubaguzi kwa WwU 
kwa mujibu wa 
Sheria ifikapo Juni, 
2029.   

Idadi ya maamuzi 
ya kisheria 
yaliyochapishwa 
na kutekelezwa 

Kiongozi mtekelezaji 
WyKS  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Mahakama ya 
Tanzania na DPP. 

MMR  

3 Kuhamasisha mapitio 
ya Sera na Sheria ili 
kukuza haki za WwU 
ifikapo Juni, 2026.  

Idadi ya Sera na 
Sheria  
zilizofanyiwa 
mapitio 

Kiongozi mtekelezaji:  
OWM-SUB 
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, Tume ya 
Haki za Binadamu na 
Utawala Bora na  AZAKi. 

MM  

ENEO LA UWAJIBIKAJI 
Ulinzi wa 
mashahidi na 
watoa taarifa wa 
kesi za ukatili 
dhidi ya WwU 

4.1 
Kuboresha 
ulinzi kwa 
mashahidi wa 
kesi za ukatili  

1 Kujenga uwezo kwa 
Waendesha 
Mashtaka na 
Wachunguzi ifikapo 
Juni, 2029. 

Idadi ya 
Waendesha 
Mashtaka na 
Wachunguzi 
waliofikiwa.  

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS 
 
Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI, OWM-

MMR [1] 
 
 

Milioni 
200 



unaimarishwa dhidi ya WwU 
 
 
 

 KVAU, Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi 
Mahakama ya Tanzania, 
Jeshi la Polisi,  Idara ya 
Magereza na na AZAKi  . 

2 Kuimarisha 
uwasilishaji na 
ukamilishaji wa kesi 
kwenye vyombo vya 
kisheria ifikapo Juni, 
2029.  

 
Idadi ya kesi 
zilizowasilishwa 
na kukamilishwa 
kwenye vyombo 
vya kisheria 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS   
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi 
Mahakama ya Tanzania, 
Jeshi la Polisi, 
Idara ya Magereza, Tume 
ya Haki za Binadamu na 
AZAKi; 

MMR  

3 Kuimarisha 
upatikanaji wa 
wataalamu wa 
usimamizi na 
utekelezaji wa Sheria 
ifikapo Juni, 2029.  

Idadi ya 
Waendesha 
Mashtaka, na 
Maafisa wa 
kutekeleza sheria 
waliopatikana 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS  
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi 
Mahakama ya Tanzania, 
Jeshi la Polisi, Idara ya 
Magereza,  Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi. 

MMR  

Kuimarishwa 4.2 1 Utekelezaji wa Taarifa za Kiongozi mtekelezaji: MK Milioni 



kwa mapitio 
huru ya 
upatikanaji wa 
elimu kwa WwU 

Kuanzisha 
viwango vya 
ufikivu vya 
elimu kupitia 
marejeo huru 

Mkakati wa elimu 
jumuishi kujumuisha 
mahitaji ya 
Wanafunzi wenye 
Ualbino ifikapo Juni, 
2028.  

utekelezaji za 
shule za 
Halmashauri 

WyEST  
 

Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU Taasisi za elimu 
za kidini na za kibinafsi 
na AZAKi.  

400 

2 Kuimarisha 
upatikanaji wa 
visaidizi vya uoni 
hafifu, vifaa 
vinavyobadilika na 
vifaa vya maandishi 
makubwa katika 
shule zote zilizo na 
WwU ifikapo Juni, 
2028.  

Idadi ya vifaa 
saidizi 
vilivyosambazwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 
Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI, WyA na 
OWM-KVAU   Taasisi za 
elimu za kidini na za 
kibinafsi  na AZAKi. 

MK  

3 Mitaala ya kutolea 
mafunzo ya ualimu 
inajumuisha mahitaji 
maalum na 
changamoto za 
Wanafunzi wenye 
Ualbino ifikapo Juni, 
2028. 

Idadi ya walimu 
waliopata 
mafunzo 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 
Washiriki wengine: 
OR-TAMISEMI na OWM-
KVAU Taasisi za elimu 
za dini na za binafsi na 
AZAKi. 

MK  

4 Kuweka vifaa vya 
usalama maeneo ya 
shule kama vile uzio 
na CCTV Juni, 2028.  

Idadi ya shule 
zilizowekewa  
vifaa vya usalama 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WyEST, 
Taasisi za elimu za dini 

MK  



na za binafsi na AZAKi. 
5 Kuandaa na 

kutekeleza 
Mwongozo wa 
upatikanaji wa 
huduma za elimu 
kwa WwU ifikapo 
Juni, 2028.  

Uwepo wa 
Mwongozo 
ulioandaliwa  

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, AZAKi, na  
Taasisi za elimu za 
madhehebu ya  dini na za 
binafsi.  

MK  

6 Kuchapa na 
kusambaza nyenzo 
za kujifunzia na 
kufundishia kwa 
Walimu na 
Wanafunzi wenye 
Ualbino kwenye 
Shule ifikapo Juni, 
2028.  

Idadi ya nyenzo 
zilizochapishwa 
na kusambazwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyEST  
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Taasisi ya Elimu 
Tanzania, Taasisi za 
elimu za madhehebu ya  
dini na za binafsi na  
AZAKi. 

MK  

Mifumo ya 
upatikanaji wa 
huduma za 
kijamii na 
kifedha 
miongoni mwa 
WwU 
kuboreshwa 
 

4.3 
Kuanzisha 
viwango vya 
ufikivu vya 
huduma za 
kijamii na 
kifedha  

1 Wizara ya Fedha na 
Wizara za Kisekta 
kutenga fedha kwa 
ajili ya huduma za 
ustawi wa WwU 
ifikapo Juni, 2028. 

Kiasi cha fedha 
kilichotengwa  

Kiongozi mtekelezaji: 
Wizara ya Fedha   
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WMJJWM, WyA, 
WyEST, Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Washirika wa Maendeleo, 
Wajumbe Maalum wa 

MK Milioni 
100 



AU/UN na AZAKi. 
2 Wizara ya Fedha  

kutoa msamaha wa 
uingizaji wa bidhaa 
na malighafi za 
uzalishaji wa bidhaa 
za afya 
zinazohusiana na 
WwU ifikapo Juni, 
2028.  

Idadi ya 
msamaha 
iliyotolewa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyF   
 
Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI,  OWM-
KVAU,  WyA na  AZAKi 
 

MK  

3 Halmashauri za 
Wilaya, Manispaa na 
Majiji kutenga bajeti 
ya ununuzi wa 
mafuta kinga na kofia 
pana katika mipango 
na bajeti zao ifikapo 
Juni, 2028. 

Idadi ya mipango 
na bajeti 
iliyotengwa na 
kulipwa, na idadi 
ya walengwa 
wanaopewa 
mafuta kinga na 
kofia pana kwa 
kila Halmashauri. 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI  
 
Washiriki wengine: 
WyA, OWM-KVAU na 
AZAKi. 

MK  

4 Idara ya Ustawi wa 
Jamii kufuatilia kwa 
karibu ustawi wa 
WwU katika makazi 
na taasisi za elimu 
hadi 
watakapounganishwa 
na wanafamilia zao 
ifikapo Juni, 2028. 

Idadi ya ripoti za 
ufuatiliaji 
zinazotolewa 

Kiongozi mtekelezaji:. 
WMJJWM  
 
Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, WyEST na Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi. 

MK  

5 kutoa mafunzo ya Idadi ya watu Kiongozi mtekelezaji: MK  



kuzijengea uwezo 
Asasi zisizo za 
kiserikali na Taasisi 
zinazotoa huduma 
kwa WwU ifikapo 
Juni, 2028.  

binafsi/mashirika 
waliojengewa 
uwezo 

OWM-KVAU  
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, WyA, 
WyEST, WyKS,  Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi na AZAKi . 

6 Kufanya usimamzi 
shirikishi, ufuatiliaji 
na tathmini ya 
upatikanaji wa 
huduma za kijamii na 
kifedha kwa WwU 
ifikapo Juni, 2028.  

 Idadi usimamizi 
shirikishi, 
ufuatiliaji na 
tathmini 
uliofanyika 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, WyA, 
WyEST  na WyF. 

MK  

 Huduma timilifu 
za usaidizi kwa 
waathiriwa 
zinapatikana 

4.4 
Kuwezesha 
upatikanaji 
wa huduma 
saidizi kwa 
waathiriwa 
 

1 Kuongeza upatikanaji 
wa huduma za 
msaada wa 
kisaikolojia na kijamii 
kwa WwU Juni, 2029.  

Idadi ya wateja 
waliopata 
huduma za 
usaidizi wa 
kisaikolojia, na 
kijamii 

Kiongozi mtekelezaji: . 
WMJJWM 
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU,  Jeshi la Polisi 
Tanzania na AZAKi. 

MM Milioni 
200 

2 Kutoa mafunzo kwa 
familia, walezi na 
watoa huduma wa 
WwU jinsi ya 
kushughulikia na 
kusaidia WwU 
ambao ni manusura 
wa vitendo vya ukatili 
ifikapo Juni, 2026.  

Idadi ya familia, 
walezi na watoa 
huduma kuhusu 
jinsi ya 
kushughulikia na 
kusaidia WwU 
waliopatiwa 
mafunzo 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI 
 
Washiriki wengine: 
WyA, WMJJWM na  
AZAKi. 

MM  



3 Kuandaa na 
kutekeleza mkakati 
wa kuwaunganisha 
na 
kuwatengamanisha 
Watoto wenye 
Ualbino na familia 
ifikapo Juni, 2026.  

Idadi ya WwU 
waliounganishwa 
na 
kuwatengamanish
a tena na familia 
zao 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI 
 
Washiriki wengine: 
 na Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi na AZAKi. 

MM  

4 Kutoa huduma ya 
uwezeshaji kiuchumi 
ikiwemo ya mikopo 
ya asilimia mbili na 
Mfuko wa Maendeleo 
ya Vijana ili 
kuwawezesha 
wahanga wa ukatili 
kuweza kurudisha 
maisha yao ya 
kujitegemea ifikapo 
Juni, 2026. 

Idadi ya wahanga 
waliopewa 
mikopo 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI  
 

Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WyF, 
Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi na 
AZAKi. 

MM  

5 Kutoa huduma ya 
teknolojia saidizi kwa 
waathirika ifikapo 
Juni, 2029.  

Idadi ya 
waathirika 
waliopata 
huduma ya 
teknolojia saidizi  

Kiongozi mtekelezaji: 
OR-TAMISEMI na 
WyEST 
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, WyF, 
Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi; na 
AZAKi. 

MMR  



Ushiriki wa WwU 
katika masuala 
ya kisiasa 
unaimarika 

4.5 Kuongeza 
ushiriki wa 
WwU katika 
siasa 
 

1 Kutoa mafunzo ya 
utambuzi binafsi kwa 
WwU ili 
kuwawezesha 
kujumuika katika 
shughuli mbalimbali 
za kijamii ifikapo 
Juni, 2026.  

Idadi ya WwU 
waliowezeshwa 

Kiongozi mtekelezaji:  
OR-TAMISEMI 
 
 
Washiriki wengine: 
Vyama vya Siasa, Kituo 
cha Demokrasia 
Tanzania na  AZAKi.  

MM 
 

Milioni 
100 

2 Kuwajengea uwezo 
watoa huduma kwa 
WwU ifikapo Juni, 
2029. 

Idadi ya WwU 
waliojengewa 
uwezo 

Kiongozi mtekelezaji: 
AZAKI  
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, Vyama 
vya Siasa  na Kituo cha 
Demokrasia Tanzania.  

MMR  

3 Kuongeza idadi ya 
WwU katika vyombo 
vya maamuzi ifikapo 
Juni, 2029.  

Idadi ya WwU 
katika vyombo 
vya maamuzi 

Kiongozi mtekelezaji: 
OR -. MUUUB 
 

Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU na AZAKi. 

MMR  

4 Kurekebisha sheria 
na katiba za Vyama 
ili kuwepo viti 
maalum kwa WwU 
katika nafasi za 
kuchaguliwa ndani ya 
Vyama vya Siasa na 
Uongozi wa Serikali 
Kuuna serikali za 

Idadi ya sheria na 
katiba za vyama 
zilizofanyiwa 
marekebisho. 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-SUB   
 

Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora, Msajili wa Vyama 
vya Siasa na AZAKi. 

MMR  



Mitaa ifikapo Juni, 
2029. 

5 Kuhakikisha maoni 
ya WwU 
yanakusanywa katika 
michakato ya 
mashauriano ya Sera 
na Sheria ifikapo 
Juni, 2026.  

Idadi ya WwU 
walioshirikishwa 
katika michakato 
ya mashauriano 
ya Sera na Sheria 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS  
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU na AZAKi. 
 

MM  

Ushirikiano na 
Jumuiya za 
Kikanda na 
Kimataifa 
zinazopiga vita 
ubaguzi na 
unyanyasaji 
dhidi ya WwU 
unaimarishwa 

4.6 
Kuimarisha 
ushirikiano na 
wadau wa 
Kimataifa na 
wa ndani ili 
kukabiliana 
na ubaguzi, 
unyanyapaa 
na ukatili 
 

1 Mapitio ya Sera na 
Sheria kuhusu WwU 
na haki za binadamu 
ifikapo Juni, 2026. 

Idadi ya Sera na 
Sheria zilizopitiwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS 
 

Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, OWM-SBU, 
Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi. 

MM 
 

Milioni 
100 

2 Kufufua uanachama 
katika majukwaa ya 
kimataifa ya kukuza 
haki za binadamu na 
utawala bora ifikapo 
Juni, 2029.  

Idadi ya 
majukwaa ya  
uanachama  wa 
kimataifa 
yaliyofufuliwa. 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS 
 
Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, Wizara ya 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala 
Bora na AZAKi . 

MMR  

3 Kuhamasisha 
uridhiaji wa Mikataba 
na Makubaliano ya 

Idadi ya  
Mikataba na 
Makubaliano ya 

Kiongozi mtekelezaji: 
WyKS  
 

MMR  



Kimataifa ya kulinda 
haki na ustawi wa 
WwU ifikapo Juni, 
2029.  

 

Kimataifa  
iliyohamasishwa 
na kuridhiwa.  

Washiriki wengine: 
OWM-KVAU, Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Tume 
ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora na  AZAKi   

Ufuatiliaji na 
Utoaji Taarifa 

4.7 Kufanya 
ufuatiliaji na 
tathmini za 
utekelezaji 
wa 
MTHUWWU 

1 Utambuzi wa wadau 
wote wa masuala ya 
Ualbino nchini ifikapo 
Juni, 2026.  

Idadi ya wadau 
waliofanyiwa 
utambuzi.  

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU  
 
Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI, OWM-
KVAU, Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikano wa 
Afrika Mashariki, Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi, WyA, WMJJWM, 
WyEST, WyKS, Tume ya 
Haki za Binadamu na 
Utawala Bora, Kamati ya 
MTHUWWU na  AZAKi. 

MM 
 

Milioni 
500  

2 Kufanya ufuatiliaji na 
kutoa taarifa ya 
maendeleo ya 
utekelezaji wa 
MTHUWWU katika 
ngazi ya Kitaifa 
ifikapo Juni, 2029.  

Idadi ya taarifa za 
ufuatiliaji  
zilizoandaliwa 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU  
 

Washiriki wengine: 
 OR-TAMISEMI na AZAKi 

MMR  

3 Kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa 

Taarifa ya 
Tathimini 

Kiongozi mtekelezaji: 
OWM-KVAU  
 

MMR  



MTHUWWU 
2023/24-2027/28 
mwaka mmoja baada 
ya mwezi wa mwisho 
wa utekelezaji.  

iliyoandaliwa. Washiriki wengine:  
OR-TAMISEMI na 
AZAKI. 



KIAMBATISHO 1: NADHARIA YA MABADILIKO YA MPANGO KAZI WA TAIFA 

 

  

Mfumo wa 
Ufuatiliaji na 

Tathmini 
(M&E) 

ulioanzishwa

 

Kuongezeka 
kwa uelewa 

miongoni 
mwa wadau 
wanaojishug
hulisha na 

Masuala ya 
Ualbino 
Tanzania

Idadi kubwa 
ya Wananchi 
wanaojihusis

ha na 
utekelezaji 

wa 
MTHUWWU

Kuimarika 
kwa Ulinzi 

na Usalama 
wa WwU

 Utekelezaji 
wa RAP 
ndani ya 

Nchi

 
Kuimarika 

kwa Uratibu 
wa Wadau 
wanaojishug
hulisha na 

masuala ya 
Ualbino
nchini

 Kuongezeka 
kwa Hatua 
mbalimbali 
za kisekta 

katika 
Utekelezaji 

wa 
MTHUWWU

  
Kufuatilia na kutathmini

Utekelezaji wa
MTHUWWU katika

Miezi 12 ya Mwanzo 

Utaratibu wa
MTHUWWU

Ushirikishwaji
wa Wadau

ULINZI UWAJIBIKAJI USAWA NA
KUTOBAGULIWA KINGA

UBAGUZI WA KIJAMII NA UKOSEFU WA USALAMA WA KIUCHUMI NA KIJAMII HUZUIA USHIRIKI KAMILI WA WwU KATIKA JAMII

SULUHISHO

TATIZO

SHUGHULI

 

MATOKEO YA 
MUDA MFUPI 

NA KATI

MATOKEO YA 
MUDA MREFU



KIAMBATISHO 2: MFUMO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI 
 

KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

Kuboreshwa kwa maisha 
kwa WwU nchini Tanzania 

1) Utafiti wa ustawi wa 
WwU na tathmini ya 
kaya 

2) Warsha shirikishi na 
WwU 
Kumbukumbu za 
media 

Kila baada ya miaka 2 Kila baada ya 
miaka 2 

Kamati ya MTHUWWU 

ENEO LA KIMKAKATI 1: ULINZI 

Matokeo ya 1: Kuboresha 
mifumo ya kisheria na 
kitaasisi inayoweza 
kulinda haki za WwU 

1) Utafiti wa ustawi wa 
WwU na tathmini ya 
kaya 

2) Warsha shirikishi na 
WwU 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu:  
OWM-KVAU.   
 
Wahusika wengine: Kamati 
za Usalama za Kitaifa, 
Mikoa, Wilaya; Kata na 
AZAKi.  

Uwepo wa Mpango 
uliohuishwa wa ulinzi na 
usalama 
 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 
 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu:  
OWM-KVAU. 
 
Wahusika wengine: OR-
TAMISEMI; Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
WMJJWM; WyF Kamati za 
Usalama za Kitaifa, Mikoa, 
Wilaya na Kata na AZAKi. 

Taarifa ya tathmini kuhusu Ripoti za tathmini ya Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka Mhusika Mkuu - Wizara ya 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

hali ya usalama kwa WwU 
iliyofanyika 
 

usalama 
 

Mambo ya Ndani. 
 
Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-
KVAU; WMJJWM; WyF 
Kamati za Usalama za 
Kitaifa, Mikoa, Wilaya na 
Kata; na AZAKi. 

Idadi ya shule jumuishi 
zilizoanzishwa na 
kuimarishiwa ulinzi na 
usalama 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu 
 – WyEST. 
 

Wahusika wengine:  
 

OWM-KVAU; OR-
TAMISEMI, Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
WMJJWM; WyF; Kamati za 
Usalama za Kitaifa; Mikoa; 
Wilaya; Kata; na AZAKi. 
 

Idadi ya Viongozi wa Kamati 
za Ulinzi na Usalama 
waliojengewa uwezo 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu: 
 OWM-KVAU. 
 

Wahusika wengine: OR-
TAMISEMI; Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
WMJJWM; WyF na AZAKi. 

Idadi ya kesi 
zilizochunguzwa; na 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu: Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi. 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

Idadi ya Viongozi wa 
mitandao ya 
uhalifu/wahusika 
waliokamatwa. 

 
Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; WMJJWM; 
WyF; AZAKi; na Kamati za 
Usalama za Kitaifa, Mikoa, 
Wilaya na Kata. 

Idadi ya mafunzo ya 
kujilinda yaliyofanyika kwa 
WwU, Wazazi na Walezi 
 
Idadi ya washiriki 
waliyofikiwa kwa kupatiwa 
vifaa vya kujilinda (WwU, 
Wazazi na Walezi) 

 

Fomu ya ufuatiliaji wa 
huduma ya kila mwezi 
 
Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu: 
 OWM-KVAU 
 

Wahusika wengine: 
OR-TAMISEMI; Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
WMJJWM; WyF; Kamati za 
Usalama za Kitaifa, Mikoa, 
Wilaya na Kata na AZAKi 

Idadi ya taasisi za umma na 
binafsi zinazowezesha ulinzi 
na utoaji haki kwa WwU 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu: 
 OWM-KVAU. 
 

Wahusika wengine: OR-
TAMISEMI; Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
WMJJWM; WyF; Kamati za 
Usalama za Kitaifa, Mikoa, 
Wilaya na Kata; na AZAKi. 

Matokeo ya 2: Kuimarishwa kwa upatikanaji wa huduma za afya na vifaa vya WwU 
Ongezeko la kiwango cha 
uzalishaji wa mafuta kinga 
 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu:  
WyA. 
 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-
KVAU; Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi; WMJJWM; 
WyF; Kamati za Usalama za 
Kitaifa; Mikoa; Wilaya; Kata; 
na AZAKi.  

Kiwango cha mabadiliko ya 
bei ya mafuta kinga  
 
Kiwango cha upatikanaji wa 
mafuta wa kinga 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu:  
WyA .  
 

Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU. 
WMJJWM; na AZAKi.   

Idadi ya vituo vya matibabu 
ambavyo vinatoa huduma 
za uchunguzi wa saratani 
ya ngozi na uoni hafifu kwa 
WwU 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu:  
WyA. 
 

Wahusika wenigne:  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM;  na AZAKi. 
 

Idadi ya kliniki za tiba 
zilizoanzishwa 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu: 
 WyA. 
  

Wahusika wengine:   
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi;   

Idadi ya WwU waliopata 
msahama wa matibabu na 
msaada wa kifedha 

Fomu ya ufuatiliaji wa 
huduma ya kila mwezi 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu 
WyA. 
 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

kulingana na mahitaji 
 

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 

Wahusikai wengine: 
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi.  

Idadi ya mafunzo 
yaliyotolewa kwa familia za 
WwU na Jamii 

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu - WyA.  
  
Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM na AZAKi. 

Idadi ya WwU wasiokuwa 
na uwezo waliowezeshwa 
kadi za bima ya afya  

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu  
- OR-TAMISEMI 
 

Wahusika wengine: WyA; 
OWM-KVAU; WMJJWM na 
AZAKi.  

Idadi ya WwU waliopewa 
bure vifaa kinga na dawa; 
na 
 

Idadi ya WwU waliopata 
Huduma za bure za 
matibabu. 

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu  
WyA. 
Wahusika wengine  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM;na AZAKi.  

Uwepo wa Mkakati wa 
kuzuia saratani ya ngozi 

Ripoti za maendeleo 
 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu  
OWM-KVAU. 
 
Wahusika wengine;  
OR-TAMISEMI; WMJJWM na 
AZAKi. 

Idadi ya taarifa zilizoripotiwa Rekodi za media Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu. 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-
KVAU; Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi; WMJJWM; 
WyF; Kamati za Usalama za 
Kitaifa; Mikoa; Wilaya; Kata; 
na AZAKi.  

Kiwango cha mabadiliko ya 
bei ya mafuta kinga  
 
Kiwango cha upatikanaji wa 
mafuta wa kinga 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu:  
WyA .  
 

Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU. 
WMJJWM; na AZAKi.   

Idadi ya vituo vya matibabu 
ambavyo vinatoa huduma 
za uchunguzi wa saratani 
ya ngozi na uoni hafifu kwa 
WwU 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu:  
WyA. 
 

Wahusika wenigne:  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM;  na AZAKi. 
 

Idadi ya kliniki za tiba 
zilizoanzishwa 

Ripoti za tathmini ya 
usalama 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu: 
 WyA. 
  

Wahusika wengine:   
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi;   

Idadi ya WwU waliopata 
msahama wa matibabu na 
msaada wa kifedha 

Fomu ya ufuatiliaji wa 
huduma ya kila mwezi 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu 
WyA. 
 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

kulingana na mahitaji 
 

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 

Wahusikai wengine: 
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi.  

Idadi ya mafunzo 
yaliyotolewa kwa familia za 
WwU na Jamii 

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu - WyA.  
  
Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM na AZAKi. 

Idadi ya WwU wasiokuwa 
na uwezo waliowezeshwa 
kadi za bima ya afya  

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu  
- OR-TAMISEMI 
 

Wahusika wengine: WyA; 
OWM-KVAU; WMJJWM na 
AZAKi.  

Idadi ya WwU waliopewa 
bure vifaa kinga na dawa; 
na 
 

Idadi ya WwU waliopata 
Huduma za bure za 
matibabu. 

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu  
WyA. 
Wahusika wengine  
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM;na AZAKi.  

Uwepo wa Mkakati wa 
kuzuia saratani ya ngozi 

Ripoti za maendeleo 
 

Kila mwaka Kila mwaka Mhusika Mkuu  
OWM-KVAU. 
 
Wahusika wengine;  
OR-TAMISEMI; WMJJWM na 
AZAKi. 

Idadi ya taarifa zilizoripotiwa Rekodi za media Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu. 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

na vyombo vya habari WMJJWM 
 

Wahusika wengine – 
OWM-KVAU; OR-TAMISEMI; 
WyA; Wizara ya Habari, 
Mawasilino na Teknolojia ya 
Habari; na AZAKi. 
 

Idadi ya watoa huduma za 
afya waliopata mafunzo  

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu  
WyA 
  

Wahusika wengine: 
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi.  

Idadi ya kliniki za macho 
zinazotoa huduma kwa 
WwU 
 

Ripoti ya Maendeleo Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu - Wizara ya 
Afya.  
 

Wahusika wengine; OR-
TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi.  

Matokeo ya 3: Kuimarisha mifumo ya kisheria na kitaasisi ili kulinda haki za WwU  
Idadi ya tafiti zilizofanyika Ripoti ya utafiti 

 
Kila Mwaka Kila Mwaka Mhusika Mkuu –  

 

WyKS  
 

Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-
KVAU; WyF; NBS; AG; 
Tume ya Haki ya Binadamu 
na Utawala Bora; Tume ya 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

na vyombo vya habari WMJJWM 
 

Wahusika wengine – 
OWM-KVAU; OR-TAMISEMI; 
WyA; Wizara ya Habari, 
Mawasilino na Teknolojia ya 
Habari; na AZAKi. 
 

Idadi ya watoa huduma za 
afya waliopata mafunzo  

Orodha ya washiriki 
kutoka kwa mwezeshaji 
 

Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu  
WyA 
  

Wahusika wengine: 
OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi.  

Idadi ya kliniki za macho 
zinazotoa huduma kwa 
WwU 
 

Ripoti ya Maendeleo Kila Robo Mwaka  Kila Robo Mwaka  Mhusika Mkuu - Wizara ya 
Afya.  
 

Wahusika wengine; OR-
TAMISEMI; OWM-KVAU; 
WMJJWM; na AZAKi.  

Matokeo ya 3: Kuimarisha mifumo ya kisheria na kitaasisi ili kulinda haki za WwU  
Idadi ya tafiti zilizofanyika Ripoti ya utafiti 

 
Kila Mwaka Kila Mwaka Mhusika Mkuu –  

 

WyKS  
 

Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI; OWM-
KVAU; WyF; NBS; AG; 
Tume ya Haki ya Binadamu 
na Utawala Bora; Tume ya 



KIASHIRIA ZANA ZA KUKUSANYIA 
TAARIFA 

MUDA WA 
KUTOLEWA 

MUDA WA 
KURIPOTI 

MTEKELEZAJI 

Kitaifa la Haki Jinai;Kamati za 
Bunge za Maendeleo ya 
Jamii na Katiba na Sheria; 
Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora; na AZAKi. 

Idadi ya mikataba 
iliyoridhiwa 

Nakala ya Mikataba  Kila Mwaka Kila Mwaka Mhusika Mkuu  
 WyKS. 
 

Wahusika wengine: 
 OWM - KVAU; Kamati za 
Bunge za Maendeleo ya 
Jamii na Katiba na Sheria; 
Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora; na AZAKi. 

Mabadiliko ya Sheria Marekebisho ya Sheria Kila Mwaka Kila Mwaka Mhusika Mkuu:  
WyA. 
  

Wahusika wengine:  
OR-TAMISEMI;  OWM-
KVAU; 
WyKS; DPP; na Jeshi la 
Polisi Tanzania.  

Idadi ya vituo vya polisi 
vilivyoanzishwa 

Ripoti za maendeleo  Kila Mwaka Kila Mwaka Mhusika Mkuu: 
 Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi. 
 

Wahusika wengine:  
 

OR-TAMISEMI; OWM-KVAU; 
DPP; Jukwaa la Kitaifa la 
Haki  Jinai; Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala Bora; 
na AZAKi. 



 

Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu

Kazi Street, Mji wa Serikali, Mtumba

S.L.P. 2890 Dodoma, Tanzania
www.kazi.go.tz


